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WAKULIMA WA MARA CO-OPERATIVE UNION 

 (WAMACU) LTD 

RATIBA YA MKUTANO MKUU WA 13 WA MWAKA WA TAREHE 19/1/2023 

S/N MUDA TUKIO MHUSIKA 

1.  02:00 – 03:00 Asubuhi Kujisajili na kuingia ukumbini Wote 

2.  03:05 – 03:15 Asubuhi Utambulisho Katibu 

3.  03:00 – 03:05 Asubuhi Kufungua Mkutano M/Kiti wa Bodi 

4.  03:15 – 03:30 Asubuhi Kusoma tangazo, kuthibitisha akidi na 

kuthibitisha Agenda za Mkutano Mkuu 

Katibu 

5.  03:30 – 03:45 Asubuhi Kuchagua Mwenyekiti wa Mkutano Mkuu Mrajis Msaidizi - Mara 

6.  03:45 – 04:30 Asubuhi Kusoma na kuthibitisha muhtasari wa Mkutano 

Mkuu wa tarehe 19/04/2022. 

 

Katibu  

7.   yatokanayo na mkutano Katibu 

8.  04:30 – 05:15 Asubuhi Taarifa ya utendaji wa Bodi na Menejiment ya 

Wamacu Ltd 

M/Kiti wa Mkutano 

9.  05:15 – 06:00Asubuhi Kusoma Taarifa ya Ukaguzi wa Hesabu za 

Wamacu Ltd 

Mkaguzi 

10.  06:00 – 06:15 Mchana Kumpitisha Mkaguzi wa Hesabu za fedha za 

Wamacu Ltd kwa msimu 2022/2023 

M/Kiti wa Mkutano 

11.  06:15 – 07:00 Mchana Kupokea kujadili na kutolea Maamuzi Masharti 

na Sera za Wamacu Ltd 

M/kiti wa Mkutano 

12.  07:00 – 08:00 Mchana Kusoma na kupitisha makisio ya mapato na 

matumizi na Ukomo wa madeni kwa mwaka 

2022/2023 

 

Mhasibu – WAMACU LTD 

13.  08:00 – 08:45 Mchana Taarifa ya hali ya mkopo kwa ajili ya Mashine 

za kuchakata Kahawa mbivu (Cpu), na Mtambo 

wa Wamacu Ltd wa kuchakata Kahawa ya 

Katibu/TADB 
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Parchment na Maganda 

14.  08:45 – 09:00 Mchana Taarifa ya TaCRI juu ya ujenzi wa Vitalu na 

ugawaji wa Miche 

Katibu/TaCRI 

15.  09:00 – 09:05 Mchana Kufunga Mkutano M/kiti 

16.  09:05 –  Mchana Chakula Wote 
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WANACHAMA WA MKUTANO MKUU: 
NA.  CHAMA  ANACHOTOKA  KINGILIO HISA  

1.   GORONG’A AMCOS   

   

2.   KEMA AMCOS   

    

3.   ITIRYO AMCOS   

    

4.   KANGARIANI AMCOS   

    

5.   BUNGURERE AMCOS    

    

6.   MURIBA AMCOS   

    

7.   NYANTIRA AMCOS    

    

8.   TAGARE AMCOS   

    

9.   MORI AMCOS   

    

10.  KEMAKORERE AMCOS   

    

11. NYAMWIGOMA AMCOS   

    

12. MOGABIRI AMCOS   

    

13 NKONGORE AMCOS   

    

14. NYANDURUMO AMCOS    

    

15. MWESU AMCOS   
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16. SIRARI AMCOS    

    

17. NYAKONGA AMCOS    

    

18. MBOGI AMCOS    

    

19. SHADABI AMCOS   

    

20. MAISOME AMCOS   

    

21. MWIBAGI AMCOS   

    

22. KITEMBE AMCOS    

    

23. UWAABU AMCOS   

    

24. MIRARE AMCOS   

    

25. NYAKOI AMCOS   

    

26. RABOUR AMCOS   

    

27. RINGW’ANI AMCOS    

    

28. KWANINA AMCOS    

    

29. NYAMATOKE AMCOS   

    

30. KENYAMONTA AMCOS   

 JUMLA  7,000,000 
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WANACHAMA WA VYAMA VIPYA: 
NA.  CHAMA  ANACHOTOKA  KINGILIO HISA 

1.   KISANGURA AMCOS 50,000 200,000 

   

2.   NGUVU MOJA AMCOS 50,000 200,000 

    

3.   MUSATI AMCOS  50,000 200,000 

    

4.   KENYANA B AMCOS  50,000 200,000 

    

5.   NYANSURURA AMCOS 50,000 200,000 

    

6.   MACHOCHWE AMCOS 50,000 200,000 

    

7.   IKORONGO AMCOS 50,000 200,000 

    

8.   NYAMITITA AMCOS 50,000 200,000 

    

9.   INUKA AMCOS 50,000 200,000 

    

10.  JEMBE NI MALI AMCOS  50,000 200,000 

    

11. CHAPA KAZI AMCOS  50,000 200,000 

    

12. MSHIKAMANO AMCOS  50,000 200,000 

    

13. NYAMBISA AMCOS 50,000 200,000 

    

14. MBALIBALI AMCOS  50,000 200,000 

    

15. NYAMAKENDO AMCOS  50,000 200,000 

    

16 NGARAWANI AMCOS 50,000 200,000 

 JUMLA 800,000 3,200,000 
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1.1:   Notisi ya Mkutano Mkuu wa 13 

 

WAMACU LTD, S.L.P. 228 TARIME-MARA; Email: info@wamacu.co.tz; Mobile No.0682 664 873 

03, 1, 2023 
Kumb.Na. WAMACU/AMCOS/08/2022/04                 
 
Kwa 
M/kiti na Mwakilishi 
.........................................AMCOS 
 

Ndg  

Yah: NOTISI YA MKUTANO MKUU WA 13 WA MWAKA WA WAMACU LTD 

Tafadhali rejea somo tajwa hapo juu. 

Napenda kuujulisha uongozi wa chama chako kuwa Mkutano Mkuu wa 13 wa mwaka 2022/2023 wa 

WAMACU LTD umepangwa kufanyika tarehe 19/01/2023 katika ukumbi wa mikutano wa BLUE SKY mjini 

Tarime.  

Iwapo chama chako kitakuwa na swala lolote ambalo halipo katika agenda, unaombwa kuliwasilisha kwa 

katibu wa Mkutano kwa maandishi ili aweze kuwasilisha kwa M/kiti kama mengineyo ndani ya siku saba (7) 

kabla ya Mkutano Mkuu ambayo itakuwa tarehe 15/01/2023. 

Kwa umuhimu huu AGENDA za Mkutano Mkuu wa 13 zitakuwepo kwenye kabrasha la Mkutano Mkuu siku 

ya mkutano. Pia ifahamike kuwa wajumbe wa Mkutano Mkuu ni MWENYEKITI na MWAKILISHI; hivyo 

mnaombwa kuhudhuria bila kukosa ikiwa ni kwa ajili ya kuimarisha chama chetu. 

Ahsante, wako  

“Ushirika Nguvu ya Uchumi Imara”. 

…………………………….. 
Samwel Gisiboye 

MENEJA MKUU (WAMACU LTD) 
 
 

mailto:info@wamacu.co.tz
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1.3:   Kuthibitisha Akidi ya Mkutano Mkuu wa 13  

Ndugu Wajumbe wa Mkutano Mkuu, Union yetu ina Wanachama 45. Katika Mkutano Mkuu wa Leo Tunao 
Jumla ya wajumbe wa mkutano ni…….. kati ya Wajumbe Halali   wa Mkutano Mkuu 90. Hivyo napenda 
kuwajulisha kuwa akidi imetimia na mkutano wetu ni halali kwa mujibu wa sheria.   

 

1.4:    Kuthibitisha Agenda za Mkutano Mkuu wa 13   

 

AGENDA ZA MKUTANO MKUU WA 13 WAMACU LTD 

NAMBA MAELEZO  MUHUSIKA  

Agenda Na. 1:  

  

1.1     Utambulisho 

1.2:   Kusoma Tangazo la Mkutano Mkuu (Notisi) 

1.3:   Kuthibitisha Akidi ya Mkutano Mkuu   

1.4:    Kuthibitisha Agenda za Mkutano Mkuu  

Katibu wa Bodi  

 

Agenda Na. 2:  Kufungua Mkutano Mkuu Mwenyekiti wa Bodi 

Agenda Na. 3:  
Kuchagua Mwenyekiti wa Mkutano Mkuu  

Mrajis Msaidizi wa Mkoa  

Agenda Na.4:  
Kupokea Wanachama Wapya  

Wajumbe wa Mkutano 

Mkuu 

Agenda Na. 5:  Kuthibitisha Kumbukumbu za Mkutano  

Mkuu wa 12 uliofanyika tarehe 19/04/2022  

Mwenyekiti wa Mkutano 
Mkuu  

 

Agenda Na. 6:  Kupokea, kujadili na kuidhinisha yatokanayo na 

kumbukumbu za Mkutano Mkuu wa 12 uliofanyika tarehe 

19/04/2022  

Mwenyekiti wa Mkutano 
Mkuu  

 

Agenda Na. 7:  Kupokea, kujadili na kuidhinisha Taarifa ya Utekelezaji wa 

Bodi kwa kipindi cha kuanzia April 2022 hadi March,2023 

Mwenyekiti na Wajumbe  
wa Bodi ya WAMACU 
LTD  
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Agenda Na. 8:  Kupokea, Kujadili na kuidhinisha Taarifa ya Ukaguzi wa 

Hesabu za WAMACU LTD za Mwaka 2021/2022  

COASCO  

Agenda Na. 9 Kupokea, kujadili na kuidhinisha Mpango Mkakati wa 

WAMACU LTD wa miaka mitano (5)  

Katibu wa Bodi 

Agenda Na. 10:  Kupokea, kujadili na kuidhinisha Makadirio ya Mapato na 

Matumizi (Bajeti) kwa  

Mwaka 2023/2024 kwa ajili ya utekelezaji wa mpango 

kazi. 

Mhasibu Msaidizi 

Agenda Na. 11  Kupokea, kujadili na kuidhinisha Mpango wa mafunzo ya 

viongozi (AMCOS) wa Vyama wanachama wa WAMACU 

LTD kwa mwaka 2023/2024.  

Katibu wa Bodi 

Agenda Na. 12:  Kupokea, kujadili na kuidhinisha mipango ya uwekezaji ya 

chama (WAMACU LTD) 

Katibu wa Bodi 

Agenda Na. 13:  Kupokea kujadili na kuidhinisha maombi ya LESENI ya 

kuuza kahawa nje (Export lisence)   

Katibu wa Bodi 

Agenda Na. 15:  Kuomba, kujadili na Kupitisha Ukomo wa Madeni kwa 
msimu 2023/2024. 

Katibu wa Bodi 

Agenda Na. 16:  Kumpitisha Mkaguzi wa Hesabu za WAMACU Ltd kwa 

mwaka 2023/2024 

Wajumbe wa Mkutano 

Mkuu  

Agenda Na. 18:  Mengineyo yaliyo wasilishwa kwa Maandishi  Katibu wa Bodi 

Agenda Na. 19:  Kufunga Mkutano  Mwenyekiti wa BODI  

  
 

AGENDA NA.3 
AGENDA NA. 3:  KUCHAGUA MWENYEKITI WA MKUTANO   

Ndugu Wajumbe wa Mkutano Mkuu, Kwa mujibu wa sheria ya Vyama vya Ushirika na kanuni zake, 

inaelekeza kuwa Mwenyekiti wa Mkutano anatakiwa achaguliwe na wanachama siku ya Mkutano Mkuu. 

Hivyo Namualika Mrajis Msaidizi Mkoa wa Mara aweze kusimamia uchaguzi mdogo wa kumpata 

Mwenyekiti wa Mkutano Mkuu wa 13 wa Mwaka 2022/2023.  
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AGENDA NA.4 
AGENDA NA. 4:  “KUPOKEA WANACHAMA WAPYA” 

Katika msimu wa 2022/2023 WAMACU LTD imefanya mazungumzo na vyama vya msingi 

vinavyojishughulisha na mazao ya kimkakati ya Tumbaku, alzeti na pilipili. Meneja Mkuu wa WAMACU LTD 

alifanya ziara wilaya ya Serengeti na kufanikiwa kupata wanachama (AMCOS) wa tumbaku wapya 18. Aidha 

kupitia hawo wanachama wapya kutoka Serengeti chama kimepata pia AMCOS za tumbaku kutoka kwilaya 

ya Rorya chama kimoja(1) na wilaya ya Tarime vyama vitatu ambavyo kwa pamoja vinajishughulisha na 

kilimo cha tumbaku; na miongoni mwa vyama wanachama hao ni kama ifuatavyo:- Chapakazi AMCOS, 

Nyansurura AMCOS, Inuka AMCOS, Ngarawani AMCOS, Nyakoi AMCOS (Rorya), Musati AMCOS, 

Mbalibali AMCOS, Nyamitita AMCOS, Nyamakendo AMCOS, Mshikamano AMCOS, Nguvu Moja AMCOS, 

Kisangura AMCOS, Machochwe AMCOS, Nyambisa AMCOS, Jembe ni Mali AMCOS, Kwanina AMCOS, 

Ikorongo AMCOS, Kenyamonta AMCOS, na Kenyana B AMCOS. 

 

AGENDA NA.5 
AGENDA NA. 5: KUTHIBITISHA KUMBUKUMBU ZA MKUTANO MKUU WA 12 ULIOFANYIKA TAREHE 

19/04/2022 KATIKA UKUMBI WA MIKUTANO WA BLUE SKY – TARIME.  

 

KUTHIBITISHA MUHTASARI WA MKUTANO MKUU WA 12 WA MWAKA WA WAMACU LTD  

ULIOFANYIKA TAREHE 19/04/2022 KATIKA UKUMBI WA BLUE SKY – TARIME MJINI.  

 “MAHUDHURIO YAMEAMBATANISHWA”  

WAJUMBE WA BODI YA WAMACU LTD  

JINA           CHEO & MAHALA ALIPOTOKA                WADHIFA  

1. David Mwita Hechei     Mwenyekiti WAMACU LTD    Mjumbe  

2. Michael Joseph Mugwewa   M/Mwenyekiti WAMACU LTD   Mjumbe   

3. James Marwa Makoromu   M/Mwakilishi WAMACU LTD    Mjumbe  

4. Momanyi Range Sererya   Mjumbe wa Bodi WAMACU lTD   Mjumbe  

5. Samwel Chacha Yasoni   Mjumbe wa Bodi WAMACU lTD   Mjumbe  

6. Elius Marwa Samwel  Mjumbe wa Bodi WAMACU lTD   Mjumbe  
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WATUMISHI WA WAMACU LTD  

7. Olais Piniel     Kaimu Meneja Mkuu– WAMACU        Katibu  

8. Mohamed Sakilu     Mhasibu Msaidizi WAMACULTD        Mjumbe  

9. Bashiru Namchambe  Mhasibu Msaidizi WAMACU LTD       Mjumbe  

WAJUMBE WA MKUTANO MKUU WA KAWAIDA 

10. Kimunye Chacha Mgesi         M/Mwakilishi Kema AMCOS                     M/kiti  

11. Samwel Gikaro Sawi  Mwenyekiti Kema AMCOS      Mjumbe.  

12. Joseph Peter Masubo  M/Mwakilishi Mogabiri AMCOS    Mjumbe  

13. Marwa T. Ryoba                Mwenyekiti Nyandurumo AMCOS    Mjumbe  

14. Yohana Itumbo    M/Mwakilishi Nyandurumo AMCOS   Mjumbe  

15. Mathias Lucas    M/Mwakilishi Nkongoren AMCOS    Mjumbe  

16. Musa Piusu Gaiyige              Mwenyekiti Kemakorere AMCOS    Mjumbe  

17. Debora Magesa                M/Mwakilishi Kemakorere AMCOS   Mjumbe  

18. Chacha Obogo              M/Mwakilishi Mori AMCOS      Mjumbe  

19. Chacha Mwita               Mwenyekiti Mori AMCOS       Mjumbe  

20. Mwing’a Protas              M/Mwakilishi Muriba AMCOS    Mjumbe  

21. Mwita Nyandege                  Marwa Mwenyekiti Tagare AMCOS     Mjumbe  

22. Mseti Pius Machugu             M/Mwakilishi Tagare AMCOS    Mjumbe  

23. Selvesta M. Gisinda             Mwenyekiti Bungurere AMCOS    Mjumbe  

24. Keraryo Silas Nyamosi        Mwenyekiti Kangariani AMCOS     Mjumbe  

25. Marwa Sibuti Mwita      M/Mwakilishi Itiryo AMCOS                              Mjumbe  

26. John Chacha Mwera    Mwenyekiti Itiryo AMCOS                                 Mjumbe  

27. Mariba Mkunyi Baru    Mwenyekiti Gorong’a AMCOS                           Mjumbe  

28.Mikael Ryoba Keraryo         M/Mwakilishi Gorong’a AMCOS    Mjumbe  

29. Steven Mwita Marco           Mwenyekiti Nyantira AMCOS     Mjumbe  

30. Festo Gichonge             Mwenyekiti Nyakonga AMCOS    Mjumbe  

31. Yunes D Nyamari               M/Mwakilishi Nyakonga AMCOS    Mjumbe  

32. Julius Mwita             Mwenyekiti Mbogi AMCOS     Mjumbe  

33. Boniphasi B. Sagamo         M/Mwakilishi Sirari AMCOS     Mjumbe  

34. Emmanuel C. joseph          Mwenyekiti Sirari AMCOS      Mjumbe  

35. CPL Audax JM            DET COM JKT Ng’ereng’ere     Mjumbe  

36. Kurwa Nyamohanga M.      M/Mwakilishi UWAABU AMCOS    Mjumbe  

37. Daniel R. Mtatiro             M/Mwakilishi Nyamwigoma AMCOS   Mjumbe  

38. Lucas W. Burure             Mwenyekiti Nyamwigoma AMCOS   Mjumbe  
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39. Joseph C. Sururu             M/Mwakilishi Mwesu AMCOS    

WAGENI WAALIKWA KUTOKA TAASISI NYINGINE  

Mjumbe  

40. John Mahinya Marwa       Katibu tawala ( W) Tarime     Mgeni Rasmi  

41. Charles M Jishuli               Mwenyekiti-TFC                                          Mwalikwa  

42. Marco Samsoni           Meneja wa Benki ya Kilimo(TADB)   Mwalikwa  

43. Fredrick Juma           TAICO Tarime TC        Mwalikwa  

44. Kassim M. Abed             Meneja Amir Mamza (T) Ltd     Mwalikwa  

45. Didas M Mahende          Afisa Ushirika Butiama                      Mwalikwa  

46. Mageta Joseph    Kaimu Mrajis Msaidizi Mkoa (TCDC)        Mwalikwa  

47. Rogasiani Tarimo   Meneja wa TCB kanda ya Mara(RCDO)        Mwalikwa  

48. Stephen Tety    Field Officer – Taylor Winch          Mwalikwa  

49. Almas H Mshihiri      ZPM  TaCRI, Sirari           Mwalikwa  

50. Reuben Kemincha           Mkaguzi-COASCO           Mwalikwa  

51. Mgaya M Maro    Afisa Ushirika Rorya                                      Mwalikwa  

52. Julius   Sima     Utegi Farm                        Mwalikwa  

  

AGENDA ZA MKUTANO MKUU WA 12 WA MWAKA   

Zifuatazo ni agenda za Mkutano Mkuu wa Chama Kikuu cha WAMACU LTD uliofanyika tarehe 19/4/2022.  

1. Kufungua Mkutano Mkuu wa Mwaka  

a. Utambulisho,   

b. Kusoma Tangazo na   

c. Kuthibitisha akidi(Quoram) ya Mkutano Mkuu wa Mwaka;  

d. Kuthibitisha AGENDA za Mkutano Mkuu; na   

e. Kuchagua Mwenyekiti wa Mkutano Mkuu wa kawaida.  

2. Kusoma, na kuthibitisha kumbukumbu za Muhtasari wa Mkutano Mkuu wa kawaida uliofanyika 

tarehe 29/10/2021;  

3. Yatokanayo na kumbukumbu za muhtasari wa Mkutano Mkuu wa kawaida ulifanyika tarehe 
29/10/2021;  

4. Kupokea na kujadili na kutolea maamuzi Taarifa ya mwaka ya utendaji wa BODI na Menejimenti ya 
WAMACU LTD  

5. (1) Taarifa ya Ukaguzi wa Hesabu za WAMACU LTD kwa mwaka 2020/2021;  

(2) .Kumpitisha Mkaguzi wa Hesabu za WAMACU LTD kwa mwaka 2021/2022;  
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6. Kupokea, kujadili na kutolea maamuzi ya marekebisho ya Mashariti, na Sera mbalimbali za Chama 

kwa mujibu wa sheria Na.6 ya mwaka 2013 na Kanuni zake za mwaka 2015;  

7. Kusoma, kujadili na kupitisha Makadirio ya Mapato na Matumizi (Bajeti) kwa Msimu 2022/2023; na 

kupitisha Ukomo wa Madeni kwa mwaka wa kahawa 2022/2023;  

8. Taarifa ya TaCRI juu ya Vitalu vya Miche ya kahawa na ugawaji wake;  

9. Taarifa ya hali ya Mkopo kwa ajili ya Mashine (CPU) za kuchakata kahawa mbivu; Kiwanda cha 

WAMACU LTD – kuchakata kahawa za aina ya parchment na maganda (mbuni) na gharama za 
miundombinu na uzalishaji wa miche ya kahawa kutoka Benki ya Kilimo (TADB); na  

10. Kufunga Mkutano.  

  

AG.NA 01/04/2022: KUFUNGUA MKUTANO MKUU.  

Katibu wa Mkutano Ndg Olais Piniel alisimama na kuwasalimia wajumbe na wageni waalikwa wa Mkutano 

Mkuu wa 12 kwa salamu ya ushirika, na baada ya salamu alianza kufanya utambulisho wa wajumbe na 

wageni wa Mkutano Mkuu, wajumbe wa Bodi pamoja na wageni waalikwa wa Mkutano Mkuu wa 12.  

Pia Katibu alimkaribisha Mhasibu Msaidizi Ndg. Mohamed Sakilu, kusoma tangazo la Mkutano Mkuu na 

kifungu cha mashariti kinachohusiana na Mkutano Mkuu wa mwaka.  

Aidha Mhasibu Msaidizi Ndg. Mohamed Sakilu alisoma tangazo la Mkutano Mkuu, mashariti SEHEMU YA 

TISA, kifungu cha 36, ibara ndogo ya 1 & 2 na kifungu cha 39(1) cha kuthibitisha akidi ya Mkutano Mkuu 

wa 12, ambayo kimsingi ilikuwa imetimia kwa ajili ya Mkutano Mkuu wa mwaka kuendelea. Baada ya 

kumaliza kusoma; katibu aliendelea na AGENDA inayofuata.  

Katibu pia alisoma kifungu cha 36, ibara ndogo ya 1 & 2 cha kuthibitisha AGENDA za Mkutano Mkuu wa 

kawaida, na wajumbe kwa pamoja walikubali AGENDA zilizomezani zijadiliwe kama zilivyosomwa na katibu. 

Afisa Ushirika (M) Tarime Ndg Mageta Joseph, ambaye ni Kaimu Mrajis wa Mkoa wa Mara alisoma kifungu 

cha 40 cha sheria Na.06 ya 2013 ya vyama vya ushirika inayoelekeza namna ya kumpata M/kiti wa Mkutano 

Mkuu. Baada ya kuisoma na kuitolea ufafanuzi aliruhusu mapendekezo ya wajumbe kumpata M/Kiti wa 

Mkutano Mkuu wa 12 wa mwaka.  

Kaimu Mrajis Msaidizi wa Mkoa wa Mara aliendesha zoezi la kuchagua Mwenyekiti na kuwataka wajumbe 

kufanya mapendekezo ambapo walimpendekeza Ndg Kimunye Chacha kuwa M/kiti wa Mkutano Mkuu wa 

12 na alipita kura ya ndio kutoka kwa wajumbe wa Mkutano Mkuu. Aidha Kaimu Mrajis wa mkoa 

alimkaribisha M/kiti ili afungue Mkutano Mkuu kwa ajili ya kuendelea rasmi na AGENDA zilizo mezani.  

M/kiti Ndg. Kimunye Chacha Mgesi, alisimama na kufungua Mkutano Mkuu mnamo saa 10:00 asubuhi kwa 

kuwasalimia wajumbe wa Mkutano Mkuu kwa salaam ya ushirika; baada ya salaam aliwashukuru wajumbe 

kwa mwitikio wao pamoja na kumchagua kuwa M/kiti wa Mkutano huu. Aidha M/kiti aliwataka wajumbe kuwa 
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huru katika kuchangia agenda zilizo mezani, lengo likiwa ni kuimarisha Chama, na baada ya kusema hayo 

alimkaribisha katibu kuendelea na AGENDA inayofuata.  

AG.NA 02/04/2022. KUSOMA NA KUDHIBITISHA KUMBUKUMBU ZA MUHTASARI WA MKUTANO 

MKUU WA KAWAIDA ULIOFANYIKA TAREHE 29/10/2021. 

Katibu alisoma Agenda hii, kisha kusoma Muhtasari huo taratibu huku Mweyekiti akiendelea kuwahoji 

wajumbe ili kujiridhisha kama yanaliyosomwa ndiyo yalijadiliwa. Wajumbe walishauri kuwa dosari 

zilizoonekana zifanyiwe marekebisho kama ifuatavyo;-  

 Ndugu Kurwa Nyamuhanga aliomba kufanyiwa marekebisho ya jina lake lisomeke kuwa ni Kurwa 
Nyamuhanga na sio Kurwa Nyamohanga   

 Kaimu Mrajisi alishauri mwandishi atumie mfumo wa saa moja kama ni wa saa 12 au 24.  

 Ndg Yunes aliomba jina lake lirekebishwe lisomeke kuwa Yunes D Nyamari na sio Yunes O Nyamari  

 Ndugu Kaimu Mrajis alielekeza kuwa kufanyike Marekebisho isome kanuni ya 40 na sio kifungu Na 
40   

 Wajume wote walikubali kuwa yaliyosomwa ndiyo waliyoyajadili hivyo wanaruhusu kumbukumbu za 
Mkutano mkuu wa Kawaida ziweze kusainiwa haraka kwa ajili ya utekelezaji. 

AZIMIO. 

1. Wajumbe wa Mkutano Mkuu wa kawaida wameazimia kuwa M/kiti wa Mkutano asaini Muhtasari huu 

kwa ajili ya kutunza kumbukumbu za Mkutano mkuu wa tarehe 29/10/2021.  

AG. NA 03/04/2022. YATOKANAYO NA KUMBUKUMBU ZA MUHTASARI WA MKUTANO MKUU WA 

KAWAIDA ULIOFANYIKA TAREHE 29/10/2021   

Mwenyekiti wa Mkutano Mkuu wa 12 wa Mwaka alimtaka katibu asome yatokanayo na Muhtasari wa 

Mkutano Mkuu wa kawaida wa tarehe 29/10/2021 ambapo wajumbe walibaini yafuatavyo;  

 Wajumbe walihoji juu ya Ushiriki wa NYANTIRA AMCOS katika Mkutano Mkuu wa kawaida na 
AMCOS zingine ambazo zilikiuka utaratibu wa Ushirika. Katibu alisisitiza kuwa Mpaka sasa Nyantira 

hawakutekeleza Agizo la kukusanya kahawa yao kupitia Ushirika.   

 Wajumbe wa Nyantira alijibu kuwa walishindwa kukusanya kahawa yake kupitia Ushirika kwa kuwa 
bado alikuwa na Mkataba na Kampuni ya Kijani Hai (T) Ltd.  

MAAZIMIO. 

1. Wajumbe walipiga kura na wote kwa pamoja waliazimia Nyantira kuondolewa kuwa Mwanachama 
wa WAMACU LTD; 

2. Aidha kwa mujibu wa Mashariti ya chama SEHEMU ya NNE (UANACHAMA), kifungu cha 18(2) 

ilibainika kuwa Nyantira hajawahi kufanya kosa na akapewa onyo, hivyo ikailazimu Bodi kuandaa 
notisi ya kusudio la /kusimamishwa/kufutwa uanchama ambalo linafanyika baada ya mwanachama 

kuitwa na kusikilizwa.  
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AG 04/04/2022. KUPOKEA KUJADILI NA KUTOLEA MAAMUZI TAARIFA YA MWAKA YA UTENDAJI 

WA BODI YA WAMACU LTD. 

Katibu alisoma taarifa ya utendaji ya Bodi na Menejimenti kwa kutolea ufafanuzi wa kipengele kimoja kimoja 

kwa wajumbe wa Mkutano mkuu wa 12 wa Mwaka.  Aidha katibu aliomba mwenyekiti wa Mkutano Mkuu 

aruhusu mjadala wa wajumbe kwa kila hatua iliyosomwa ili waweze kujadili kwa usahihi. Baadhi ya maeneo 

yalijitokeza hoja kadhaa za kujadiliwa kama ifuatavyo;-  

 Wajumbe walihoji kuhusu ushiriki wa wajumbe wa Nyantira katika Mkutano Mkuu wa 12 wa Mwaka 
kwa kuwa hawakukusanya kahawa yake kupitia Union.  

  

 Wajumbe wa Mkutano Mkuu ambao pia ni wajumbe wa CMS walidai kuoneshwa nyaraka za ulipaji 
wa ushuru wa Union na Kampuni ya CMS;  

  

 Wajumbe wengi walikerwa na kuchukizwa na kitendo cha Nyantira kushiriki katika Mkutano Mkuu wa 
mwakwa kwa kuwa hawakuchangia chochote katika Union yetu  

  

 SIRARI AMCOS wao waliweza kuleta kiasi cha kahawa kidogo kwa msimu huu kg 553 na Mori 
tayari walishachukua Fedha ya kukusanyia kahawa kupitia Union yetu.  

  

 Wajumbe walihoji kwanini WAMACU LTD ilipe mkopo wa Benki bila Mkutano Mkuu kukaa na 
kuhidhinisha  

  

 Wajumbe walihoji kushuka kwa faida kutoka 259,362,691.46/= hadi Tsh 20,146,698.9 ambayo 
ilisomwa kwenye Mkutano Mkuu wa kawaida  wa tarehe 29/10/2021 kama ziada na pia Tsh 

350,000,000/= ambayo ni faida tarajiwa hadi kufikia mwisho wa Msimu   

 MAAZIMIO  

1. Wajumbe waliazimia kuwa Bodi ya WAMACU LTD iandike barua kwa CMS ya kueleza kwanini 

alidanganya kuwa alilipa ushuru wa Union na nakala apewe Mkuu wa Wilaya;  

  

2. Wajumbe waliazimia kuwa wanunuzi binafsi wasipewe kibali cha kusafirisha kahawa yao nje ya 
wilaya ya Tarime mpaka waoneshe nakala za kulipa Ushuru wa Union.  

  

3. Wajumbe waliazimia kuwa bodi na Menejimenti wakae na kurudia ukokotoaji wa faida ya Tsh 

20,146,698.9  na pia waeleze kwa maandishi juu ya faida Tsh 20,146,698.9 iliyotajwa katika 

Mkutano Mkuu wa kawaida wa tarehe 29/10/2022  
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AG. NA 05/04/2022 TAARIFA YA UKAGUZI WA HESABU ZA WAMACU LTD KWA MWAKA 2020/2021  

Mkaguzi kutoka COASCO Ndg Rubeni Kemincha alisoma taarifa ya Mapato na Matumizi kwa upande wa 

kahawa na uendeshaji. Mkaguzi alieleza wajumbe kuwa kwa Msimu wa 2020/2021 WAMACU LTD kwa 

upande wa uzalishaji wa kahawa ilipata faida ya Tsh 85,000,000 (Milioni themanini na tano tu) kwa mara ya 

kwanza chama kupata faida kwa Misimu yote kumi na mbili (12).    

Kwa upande wa uendeshaji WAMACU LTD ilipata Hasara ya Tsh 35,000,000 (Milioni thelathini na tano) tu 

kwa kuzingatia mapato yake yalikua kiasi cha Tsh 22,000,000/= (milioni ishirini na mbili). Mkaguzi alieleza 

Mkutano Mkuu wa 12 wa Mwaka kwa msimu 2020/2021 tulipata „’HATI YENYE MASHAKA’’ na sababu ya 

hati hiyo ni kama ifuatavyo;  

i. Uwepo wa madeni yasiyo na vielelezo inayohusiana na wadai wa Tsh 37,067,473 na wadaiwa 

wa Tsh 114,686,128.  

  

ii. Ukaguzi ulibaini kuwa wadaiwa wa Tsh 37,067,473 wamekua sinzia kwa zaidi ya miaka miwili 

bila kulipa madeni yao. Hata hivyo hakuna tengo la madeni yenye mashaka.  

MAAZIMIO. 

1. Mkutano Mkuu uliazimia; kufuta madeni yote yenye jumla ya TZS milioni 114,686,123/=; kama 
ilivyokuwa imewasilishwa na COASCO kama dosari ya ukaguzi kwa Chama.  
 

2. Mkutano mkuu uliazimia kuwa madeni hayo yaondolewe kwenye daftari la wanachama haraka sana 
na yasionerkane kwenye taarifa ijayo. 

3. Na yale yatakayothibitika kuwa ni halali yafanyiwe malipo ili kuhakikisha kuwa tunaondoa dosari ya 
hati yenye shaka. 

AG.NA. 06/04/2022 KUPOKEA KUJADILI NA KUTOLEA MAAMUZI YA MAREKEBISHO YA  

MASHARTI NA SERA MBALIMBALI ZA CHAMA KWA MUJIBU WA SHERIA NA YA MWAKA 2013 NA 

KANUNI ZAKE ZA MWAKA 2015.  

Mwenyekiti wa Bodi ndugu David M. Hechei alifafanua kuwa Vyama vya Ushirika nchini zinaendeshwa kwa 

kufuata utaratibu na miongozo pamoja na sera mbalimbali. Alisisitiza kuwa  

WAMACU LTD kwa sasa ina Sera zifuatavyo:-  

 Sera ya Raslimali watu  

 Sera ya Uwekezaji  

 Sera ya Menejimenti ya Ukwasi, Mali na Dhima,  

 Sera Uhasibu na Fedha  
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Mwenyekiti wa Mkutano Mkuu aliwaeleza wajumbe kuwa uandaaji wa Sera hizo zinahitaji utaalamu hivyo ni 

jambo la Menejimenti na Bodi kuendelea na kazi.  

MAAZIMIO  

1. Wajumbe waliazimia kuwa Sera na Masharti zitengenezwe ziwe tayari kwa kutumika baada ya kupata 

Baraka za wajumbe wa Mkutano Mkuu na kuidhinishwa na Mrajis wa Vyama vya Ushirika.  

AG.NA 07/04/2022 KUSOMA NA KUPITISHA MAKADIRIO YA MAPATO NA MATUMIZI (BAJETI); NA 

KUPITISHA UKOMO WA MADENI KWA MWAKA WA KAHAWA 2022/2023.  

A. KUSOMA, KUJADILI NA KUPITISHA MAKADIRIO YA MAPATO NA MATUMIZI (BAJETI) KWA 

MSIMU WA 2022/2023  

Katibu alisoma agenda inayofuata ambayo ilikuwa ya makisio ya mapato na matumizi kwa msimu 

2021/2022, na baadaye akamruhusu Mhasibu Ndg. Mohamed Sakilu, kuendelea kusoma na kufafanua 

makisio ya mapato na matumizi mbele ya wajumbe wa mkutano mkuu.   

Makisio hayo yalikuwa kama ifuatavyo:-  

Jumla ya mapato    =    3,120,021,034.00    

Jumla ya matumizi    =    2,288,405,142.00    

Ziada kabla ya kodi    =       831,615,892.00    

Kodi 30%      =       249,484,768.60      

Ziada baada ya kodi   =       582,131,124.40    

 

Baada ya majadiliano ya wanachama wa Mkutano Mkuu walikubaliana kupitisha makisio hayo ya mapato na 

matumizi kwa msimu 2022/2023.  

AZIMIO:  

1. Mkutano Mkuu ameazimia kupitisha makisio ya mapato na matumizi kwa msimu 2022/2023 kama 

ifuavyo:-  

Jumla ya mapato    =    3,120,021,034.00    

Jumla ya matumizi    =    2,288,405,142.00    

Ziada kabla ya kodi    =       831,615,892.00    

Kodi 30%      =       249,484,768.60      

Ziada baada ya kodi   =       582,131,124.40    
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B. KUJADILI NA KUPITISHA UKOMO WA MADENI WA CHAMA KWA MWAKA WA KAHAWA 

2022/2023.  

Katibu alisoma kipengele cha ukomo wa madeni katika agenda hii na kuifafanua kuwa katika msimu 

2022/2023 chama kinahitaji kupata ukomo wa madeni kwa ajili ya kukopa benki ili kupata fedha ya 

kukusanyia kahawa, kuongeza uzalishaji na thamani ya kahawa yetu katika soko.  

Hivyo baada ya majadiliano ya wanachama wa Mkutano Mkuu, kwa kauli moja walipitisha azimio la kuomba 

HATI YA UKOMO WA MADENI kutoka Benki ya Maendeleo ya Kilimo Tanzania (TADB) yenye kiasi cha 

Tshs. 2,891,781.392/= kama ilivyoainishwa hapa chini.  

MCHANGANUO WA UKOMO WA MADENI    

S/N  

TAASISI YA 

FEDHA  KIASI CHA MKOPO  

NAMBA YA 

KIELELEZO  MADHUMUNI YA MKOPO  

01  Benki ya TADB  2,288,405,142  K.30  Kukusanyia kahawa  

02  Benki ya TADB  603,376,250  k.30  ununuzi wa Mashine  

   Jumla   2,891,781,392        

  

Mkopo huu umegawanyika katika sehemu mbili, sehemu ya kwanza ni mkopo wa kukusanyia kahawa, 

ambao huu utakuwa wa mwaka mmoja na sehemu ya pili ni mkopo wa Ununuzi wa mashine kuongeza 

thamani ya zao la kahawa; ambao utakuwa wa muda mrefu. Aidha dhamana ya mkopo huu itakuwa ni 

mzigo wa kahawa unaokusanywa ghalani na AMCOS wanachama wote wa chama kikuu.  

AZIMIO:  

1. Wanachama wamepitisha ukomo wa madeni wenye TZS. 2,891,781.392/= kwa ajili ya kukusanyia 

kahawa, Ununuzi wa mashine kuongeza thamani ya zao la kahawa. Pia wameazimia mkopo huu 

uombwe kutoka Benki ya Maendeleo ya Kilimo Tanzania (TADB).   

AG.NA. 08/04/2022 TAARIFA JUU YA VITALU VYA MICHE YA KAHAWA NA UGAWAJI WAKE.  

Katibu alisoma taarifa ya Ujenzi wa Vitalu na Uzalishaji wa Miche na kufafanua kuwa Wajumbe na 

Menejimenti wakishirikiana na watendaji wa TaCRI walitembelea vitalu vya JKT, Ngerengere, Tacri 

Nyamwanga, Shadabi na Kenyamonta na kupata taarifa kuwa miche iliyozalishwa ni 184,768 na hadi kufikia 

tarehe ya leo tumegawa miche 69,482 ambayo kila AMCOS ilipata miche 2000 kwa awamu ya kwanza.   

Meneja wa TaCRI kituo kidogo cha Sirari aliweza kufafanua kuwa miche takribani 115,256 ipo kitaluni na 

itaenda shambani Msimu mwingine wa mvua na Miche 10,000 ipo tayari kwenda Shambani.  

Wajumbe kutoka Itiryo walihoji kuhusu miche iliotoka katika kikundi cha Simba Itiryo ambayo mpaka leo 

haijalipwa na Ndg David M Hechei alifafanua kuwa ni kweli Simba Itiryo na Mburwa wadai wa fedha ya 
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miche iliyogaiwa kwa Msimu wa 2020/2021, japo kwa taarifa ni kuwa Benki ya Maendeleo ya kilimo(TADB) 

ilitoa fedha kiasi cha Tsh 120,000,000/= (milioni mia moja ishirini tu) ambapo Tsh 21,000,000/=(milioni 

ishirini na moja tu) ilikua ni kwa ajili ya kununua miche 42,000(arobaini na mbili tu) na Tsh 99,000,000/= 

(milioni tisini na tisa tu)kwa ajili ya ujenzi wa vitalu na uzalishaji wa Miche). Aidha alisisitiza kuwa miche hiyo 

vikundi viligawa bila kufuata utaratibu hivyo kupita idadi ya miche 42,000 iliyokuwa imepangwa.   

Ndg Kurwa Nyamuhanga kutoka UWAABU AMCOS yeye alishauri kuwa katika zoezi la uzalishaji miche ni 

vyema vikundi vikaingia mkataba na WAMACU LTD au Taasisi ya TaCRI ili kuepuka migogoro wakati wa 

kugawa miche.   

MAAZIMIO  

1. Wajumbe waliazimia kuwa fedha iliyotolewa kwa ajili ya Miche ni yakuzalisha miche na sio kwaajili 

ya kununua Miche ya vikundi  

  

2. Wajumbe waliazimia kuwa fedha yoyote itayopatikana kutoka kwenye Taasisi yoyote inayotaka 

kusaidia ununuzi wa miche basi fedha hiyo ielekezwe kwanza kulipa miche ambayo ilitoka kwa 
msimu wa 2020/2021 ambayo ni kutoka kikundi cha Mburwa na na Simba Itiryo.   

 

 

 

AG.NA 09/04/2022. TAARIFA YA HALI YA MKOPO WA KUCHAKATA KAHAWA MBIVU  

Katibu aliwaeleza wajumbe kuwa tuliwasilisha Benki ya TADB ombi la mkopo wa kuchakata kahawa mbivu 

na kavu yenye jumla ya Tsh 814,091,900 na hadi kufikia leo hatujapewa mkopo huo.  

Mwakilishi kutoka TADB Bw Marco J Samson alikiri kuwa fedha hiyo ilihidhinishwa ila imekuwa ngumu 

kutokana na changamoto ya ukusanyaji kushuka kulinganisha na msimu wa nyuma. Alisisitiza kuwa kwa 

Benki ya Kilimo imeona fedha hizo ni nyingi na bado WAMACU ina deni la Tsh 330,000,000/= (Milioni mia 

tatu thelathini tu) ambayo haijalipwa hivyo fedha ya Mashine itakuja kuongeza mzigo wa deni kwa wakulima.  

AZIMIO. 

1. Wajumbe waliazimia kuwa, Bodi na menejimenti wahakikishe kuwa mkopo huo umetoka kwa ajili ya 

kuepeuka changamoto tuliyonayo kwa sasa ya kukosa mahapa pa kukobolea kahawa ya mkulima. 
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AG.NA. 10/04/2022 KUFUNGA KIKAO SAA 10:28 JIONI.  

Mwenyekiti wa Mkutano Ndg. Kimunye Chacha Mgesi, alisimama na kuwashukuru wajumbe wote kwa 

michango yao ya dhati pia aliwapongeza kwa uvumilivu na ushirikiano wao katika Mkutano huu. Baada ya 

kusema hayo mwenyekiti alifunga Mkutano Mkuu wa 12 wa Mwaka mnamo saa 10:28 jioni na kuwatakia 

wajumbe safari njema waendapo majumbani mwao.  

Muhtasari huu umesainiwa kwa niaba ya wajumbe wa Mkutano Mkuu wa kawaida na:  

  

...........................................                ...........................................                         

MWENYEKITI WA MKUTANO                   KATIBU WA MKUTANO  

WAMACU LTD                        WAMACU LTD  

  

TAREHE……………………………….  

  
 

 
 

 

 

 

 

 

 

 

 

AGENDA NA.6 
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Agenda Na. 6  

Kupokea, kujadili na kuidhinisha yatokanayo na kumbukumbu za 
Mkutano Mkuu wa 12 uliofanyika tarehe 19/04/2022 

 
 

 
 

Agenda Na. 6 Kupokea, kujadili na kuidhinisha yatokanayo na kumbukumbu za Mkutano Mkuu 

wa 12 uliofanyika tarehe 19/04/2022 

YATAKANAYO NA MUHTASARI WA MKUTANO MKUU WA 12 ULIOFANYIKA TAREHE 

19/04/2022 KATIKA UKUMBI WA BLUE SKY TARIME; PAMOJA NA TAARIFA YA UTEKELEZAJI 

WA MAAZIMIO YA MKUTANO MKUU WA 12. 

AGENDA S/N MAAZIMIO UTEKELEZAJI 

AG.NA 02/04/2022. 

KUSOMA NA 

KUDHIBITISHA 

KUMBUKUMBU 

ZA MUHTASARI 

WA MKUTANO 

MKUU WA 

KAWAIDA 

ULIOFANYIKA 

TAREHE 

29/10/2021.  

 01. 

Wajumbe wa Mkutano Mkuu wa kawaida 

wameazimia kuwa M/kiti wa Mkutano asaini 
Muhtasari huu kwa ajili ya kutunza 

kumbukumbu za Mkutano mkuu wa tarehe 

29/10/2021.  

 

Imetekelezwa, 
 M/kiti wa Mkutano Ndg 
Kimunye alisaini Muhtasari wa 
Mkutano Mkuu wa tarehe 
29/10/2021. 

AG. NA 

03/04/2022. 

YATOKANAYO NA 

KUMBUKUMBU 

ZA MUHTASARI 

WA MKUTANO 

MKUU WA 

KAWAIDA 

ULIOFANYIKA 

TAREHE 

29/10/2021. 
02. 

Wajumbe walipiga kura na wote kwa pamoja 

waliazimia Nyantira kuondolewa kuwa 
Mwanachama wa WAMACU LTD; 

 

Haijatekelezwa 
Hii haikutekelezwa kwa 
sababu za kisheria pamoja na 
mashariti Ibara ya 16(e) 
inayoutaka Mkutano Mkuu 
kutoa nafasi ya kujitetea na 
ibara ya 18(2) inayokitaka 
chama kutoa onyo kwa 
mwanachama kabla ya 
kumfukuza; nadala yake 
mashariti yamezingatiwa. 

 

03. 

Aidha kwa mujibu wa Mashariti ya chama 
SEHEMU ya NNE (UANACHAMA), kifungu 
cha 18(2) ilibainika kuwa Nyantira hajawahi 

Imetekelezwa 
Baada ya kupewa onyo hilo 
Nyantira amejirudi na kuanza 
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kufanya kosa na akapewa onyo, hivyo 
ikailazimu Bodi kuandaa notisi ya kusudio la 
/kusimamishwa/kufutwa uanchama ambalo 
limefanyika na baadaye mwanachama 
kuitwa na kusikilizwa. 

kuwasilisha kahawa chamani 
hadi siku ya leo ana jumla ya 
kilo 8,345. 

AG 04/04/2022. 

KUPOKEA 

KUJADILI NA 

KUTOLEA 

MAAMUZI 

TAARIFA YA 

MWAKA YA 

UTENDAJI WA 

BODI NA 

MENEJIMENTI YA 

WAMACU LTD. 

 04. 

Mkutano Mkuu uliazimia; 
Kuwa Nyantira wafukuzwe Uanachama wa 
UNIONI baada ya kupigiwa kura ya 
kuondolewa. 

Imetekelezwa 
Bodi imeonelea kuwa taratibu 
haikuzingatiwa, hivyo 
imeompa Nyantira nafasi 
nyingine kwa mujibu wa 
mashariti yetu ya chama kama 
wawawkilishi wa wajumbe wa 
Mkutano Mkuu. 

 

05 

Mkutano Mkuu uliazimia; 
Wajumbe waliazimia kuwa Bodi ya 

WAMACU LTD iandike barua kwa CMS ya 
kueleza kwanini alidanganya kuwa alilipa 

ushuru wa Union na nakala apewe Mkuu wa 
Wilaya;  

 

Imetekelezwa 
Barua imeandikwa kwenda 
kwa CMS lakni hawajajibu toka 
waandikwe 

 

06 

Mkutano Mkuu uliazimia; 
Kuwa wanunuzi binafsi wasipewe kibali cha 

kusafirisha kahawa yao nje ya wilaya ya 
Tarime mpaka waoneshe nakala za kulipa 

Ushuru wa Union.  

 

 
Haijatekeleza 
Inaihusu serikali ya 
Halmashauri zote mbile Mji na 
Vijijini. 

 

07 

Mkutano Mkuu uliazimia 

kuwa bodi na Menejimenti wakae na kurudia 

ukokotoaji wa faida ya Tsh 20,146,698.9  na 
pia waeleze kwa maandishi juu ya faida Tsh 

20,146,698.9 iliyotajwa katika Mkutano Mkuu 
wa kawaida wa tarehe 29/10/2022  

 

Imetekelezwa 
Menejimenti imeisha-andaa 
taarifa fupi ya kufunga hesabu 
inayohusu ziada ya 
20,146,698.90 kama 
ilivyoaagizwa na Mkutano 
Mkuu.  

AG. NA 05/04/2022 

TAARIFA YA 

UKAGUZI WA 08 

Mkutano Mkuu uliazimia; 
Wajumbe wa Mkutano Mkuu wa Kawaida, 
wameazimia kwa pamoja kufuta madeni yote 

Imetekelezwa: 
Mpaka sasa tumepata kibali 
kutoka tume ya maendeleo ya 
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HESABU ZA 

WAMACU LTD 

KWA MWAKA 

2020/2021 

 

yenye jumla ya TZS milioni 114,686,123/=; 
kama ilivyokuwa imewasilishwa na 
COASCO kama dosari ya ukaguzi kwa 
Chama.  
 

Ushirika ya kufutwa kwa 
madeni yenye jumla ya Tsh 
102,047,940 na madeni ya Tsh 
12,638,183 yapo kwenye 
mchakato wa uhakiki ili 
yaweze aidha kulipwa au 
kufutwa. 

 

09 

Mkutano mkuu uliazimia kuwa madeni hayo 

yaondolewe kwenye daftari la wanachama 

haraka sana na yasionekane kwenye taarifa 
ijayo. 

 imetekelezwa 

 

10 

Na yale yatakayothibitika kuwa ni halali 

yafanyiwe malipo ili kuhakikisha kuwa 

tunaondoa dosari ya hati yenye shaka 

Imetekelezwa 
Yale yalithibitika kuwa ni halali 
yameaanza kulipwa. 

AG.NA. 06/04/2022 

KUPOKEA 

KUJADILI NA 

KUTOLEA 

MAAMUZI YA 

MAREKEBISHO 

YA MASHARTI NA 

SERA 

MBALIMBALI ZA 

CHAMA KWA 

MUJIBU WA 

SHERIA NA YA 

MWAKA 2013 NA 

KANUNI ZAKE ZA 

MWAKA 2015 11 

Wajumbe waliazimia kuwa Sera na Masharti 

zitengenezwe ziwe tayari kwa kutumika 

baada ya kupata Baraka za wajumbe wa 

Mkutano Mkuu na kuidhinishwa na Mrajis wa 

Vyama vya Ushirika.  

 

Imetekelezwa 
Sera ziko tayari zinasubiri 
kuidhinishwa na Mrajisi kwa 
ajili ya kuanza kutumika. 

AG.NA 07/04/2022 

KUSOMA NA 

KUPITISHA 

MAKADIRIO YA 

MAPATO NA 

MATUMIZI 

(BAJETI); NA 

KUPITISHA 

UKOMO WA 
 12 

Mkutano Mkuu ameazimia kupitisha makisio 

ya mapato na matumizi kwa msimu 

2022/2023 kama ifuavyo:-  

Jumla ya mapato = 3,120,021,034.00   

Jumla ya matumizi = 2,288,405,142.00   

Ziada kabla ya kodi = 831,615,892.00   

Kodi 30%                =  249,484,768.60   Imetekelezwa 
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MADENI KWA 

MWAKA WA 

KAHAWA 

2022/2023. 

 

Ziada baada ya kodi  = 582,131,124.40  

 (Note genda hii ilipitishwa kwenye 

mkutano mkuu malaam wa Mrajis) 

 

 

13 

Wanachama wamepitisha ukomo wa madeni 

wenye TZS. 2,891,781.392/= kwa ajili ya 

kukusanyia kahawa na ununuzi wa mashine 

kuongeza thamani ya zao la kahawa. Pia 

wameazimia mkopo huu uombwe kutoka 

Benki ya Maendeleo ya Kilimo Tanzania 

(TADB).   

 Imetekelezwa 

AG.NA. 08/04/2022 

TAARIFA JUU YA 

VITALU VYA 

MICHE YA 

KAHAWA NA 

UGAWAJI WAKE. 

 14 

Wajumbe waliazimia kuwa fedha iliyotolewa 

kwa ajili ya Miche ni yakuzalisha miche na 
sio kwaajili ya kununua Miche ya vikundi  

 

Imetekelezwa 
Miche hainunuliwa ila 
inazalishwa. 

 

15 

Wajumbe waliazimia kuwa fedha yoyote 
itayopatikana kutoka kwenye Taasisi yoyote 

inayotaka kusaidia ununuzi wa miche basi 
fedha hiyo ielekezwe kwanza kulipa miche 

ambayo ilitoka kwa msimu wa 2020/2021 

ambayo ni kutoka kikundi cha Mburwa na na 
Simba Itiryo.   

 
Imetekelezwa 
Vikundi vyote vimeishalipwa. 

AG.NA 09/04/2022. 

TAARIFA YA HALI 

YA MKOPO WA 

KUCHAKATA 

KAHAWA MBIVU 

 16 

Wajumbe waliazimia kuwa, Bodi na 

menejimenti wahakikishe kuwa mkopo huo 

umetoka kwa ajili ya kuepeuka changamoto 

tuliyonayo kwa sasa ya kukosa mahapa pa 

kukobolea kahawa ya mkulima. 

 

Imetekelezwa 
Benki ilishaidhinisha mkopo 
wa mashine, na kufikia mwezi 
huu mwishoni mashine 
zitakuwa zimefika Tarime kwa 
ajili ya kusimikwa na kuanza 
kazi. 
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AGENDA NA.7 
 

AGENDA NA. 7: Kupokea, kujadili na kuidhinisha Taarifa ya utekelezaji wa Bodi ya kwa kipindi cha 

kuanzia April, 2022 hadi Machi, 2023.  

 

 

CHAMA KIKUU CHA USHIRIKA CHA WAMACU LTD. 

TAARIFA YA UTEKELEZAJI WA SHUGHULI ZA WAMACU LTD KWA KIPINDI CHA MSIMU 
2022/2023.  

 

Mheshimiwa Mgeni rasmi, 

Wahemiwa wajumbe wa Mkutano Mkuu wa 13, 

Viongozi wa Serikali mliopo apa, 

Ndugu zangu wageni waalikwa mabibi na mabwana, (Bwana Yesu asifiwe, Tumsifu yesu kristo, Asalaam 

Aleykum). Napenda kuchukua nafasi hii kuwakaribisheni ninyi nyote katika Mkutano Mkuu wa 13 

uliotishwa kwa mujibu wa sheria ya vyama Ushirika, kanuni na masharti ya unioni yetu; Pia nipende 

kuchukua nafasi hii kuwapeni pole kwa uchovu wa safari na pengine kwa usumbufu ambao kwa namna 

moja au nyingine mmeweza kuupata wakati wa kuja kuhudhuria mkutano mkuu huu. Mheshimiwa mgeni 

rasmi ,wajumbe wa Mkutano na wageni waalikwa, Mkutano Mkuu huu ni wa muhimu  sana, hasa katika 

utendaji wa  shughuli za Chama chetu,kwani ni mkutano ambao wajumbe hupata nafasi yta kutathimini 

maendeleo ya Ushirika wao na kuangaliaa utendaji na utekelezaji wa shughuli kwa Msimu mzima na 

kuweka mikakati ya Msimu unaofuata. Aidha kupitia mkutano mkuu huu wajumbe wanapata nafasi ya 

kupitia taarifa ya utekelezaji, taarifa ya ukaguzi na taarifa ya hesabu zetu. Ndugu mgeni rasmi, Wajumbe 

wa Mkutano Mkuu, wageni waalikwa napenda kuwafahamisha kwamba taarifa hii ya utekelezaji 

inaelezea shughuli ambazo zimefanyika Msimu 2022/2023 na zitakazofanyika kwa Msimu 2023/24 
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TAARIFA YA UTENDAJI WA BODI KWA MSIMU 2022/2023 

 

1. UTANGULIZI 

Chama Kikuu cha Ushirika cha Wakulima wa Mkoa wa Mara (WAMACU) LTD kilisajiliwa chini ya 
sheria Namba 20 ya Vyama vya Ushirika ya mwaka 2003. Chama kiliandikishwa rasmi katika daftari 
la Mrajis wa vyama vya Ushirika tarehe 24 Desemba, 2008 nakupewa Hati ya usajili yenye Namba 
5573. 

2. DIRA/MTAZAMO 

Dira ya chama kikuuu cha ushirika ya wakulima wa mara cooperative union ni kuwa chama imara na 
endelevu na kinachokidhi mahitaji ya kiuchumi na kijamii ya wanachama wake. 

3. DHIMA/MADHUMUNI 

Dhima kuu ni kuratibu na kuviunganisha vyama vya msimgi ambao ni wanachama kwa ajili ya 

 Kukusanya, kuhifadhi, kusindika na kutafuta masoko mna kuuza  mazao hayo kwenyte soko 
lenye tija; 

 Kuratibu  zoezi la upatikanaji wa mikopo yenye riba nafuu kwa ajili ya maslahi ya wakulima 

 Kuongeza uwezo wa vyama wanachama katika kutoa huduma zenye tija kwa wakulima 

4. MALENGO MAKUU 

Malengo ya msingi ya ushirika yanayojumuisha madhumuni ya Chama Kikuu cha Ushirika katika 

kuinua na kusitawisha hali ya uchumi na maisha ya wanachama kwa ujumla wake, kwa kufuata 

misingi ya demokrasio ya kweli, sheria, kanuni na taratibu za Tume ya Maendeleo ya ushirika kwa 

mujibu wa sheria ya Vyama vya Ushirika Na. 6 ya mwaka 2013. 

5. MUUNDO WA UONGOZI 

Chombo cha juu cha maamzi katika ushirika ni Mkutano Mkuu, Bodi ikifuatiwa na menejimenti inayo-

ongozwa na Meneja Mkuu. 

6. WAJUMBE WA BODI YA WAMACU LTD 

Majina ya Wajumbe wa BODI wanaokitumikia chama kikuu cha ushirika katika mwaka 2022/2023 

hadi tarehe ya taarifa hii ni kama ifuatavyo:-  

NA JINA WADHIFA UTAIFA 

1 David Mwita Hechei Mwenyekiti Mtanzania 

2 Michael Joseph Mugwewa Makamu M/kiti Mtanzania 

3 Momanyi Range Mjumbe Mtanzania 

4 Elius Marwa Samwel Mjumbe Mtanzania 
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5 Kurwa Nyamohanga Mwita Mjumbe Mtanzania 

6 Samwel Gisiboye Marwa Katibu Mtanzania 

7 Emmanuel M. Benson Mjumbe Mtanzania 

8 Julius Makoyo Makara Mjumbe Mtanzania 

 

7.  WATUMISHI WA WAMACU LTD 

Majina ya watumishi wa WAMACU LTD hadi kufikia siku ya leo ni kama yanavyosomeka hapa chini 

NA JINA WADHIFA ELIMU UTAIFA 

1 Samwel Gisiboye Marwa Meneja Mkuu Shahada Mtanzania 

2 Olais Piniel Meneja shughuli na 
Biashara 

Shahada Mtanzania 

3 Mohamesi Sakilu Mhasibu Msaidizi Shahada Mtanzania 

4 Bashiru Namchambe Mkaguzi Msaidizi Shahada Mtanzania 

5 Jacob M. Mwita Mlinzi Darasa IV Mtanzania 

6 Yahaya Ryoba Mlinzi Darasa IV Mtanzania 

 

8. MAENDELEO YA SHUGHULI ZA BIASHARA 

8.1 UKUSANYAJI WA KAHAWA 

Katika Msimu wa 2022/2023 Chama kimekusanya kahawa kutoka kwenye Vyama wanachama wa Itiryo, 

Kema, Goronga, Tagare, Bungurere, Kangarian, Muriba, Kemakorere, Mbogi, Nyakonga, Nyandurumo, 

Nyamwigoma, Nkongore, Mwesu, Sirari, Nyantira, Mori,Mogabiri Shadabi pamoja na Taasisi ya JKT 

Ng’ereng’ere kupitia Mwesu. Katika jedwali hili tumeainisha makusanyo ya kahawa ya maganda ki-

wilaya kwa Msimu 2021-22, 2021-22 na 2022-23 kama inavyoonekana hapa chini: - 

 

Jedwali Na. 1 Ukusanyaji wa Kahawa kwa Misimu Mitatu kuanzia 2020 mpka 2023 

                               KAHAWA YA MAGANDA ILIYOKUSANYWA 

WILAYA 2020-2021 2021-2022 2022-23 

TARIME DC            268,704  165,450 232,248 

TARIME TC               3,429  6,031      6,740 

BUCHOSA             10,384  
 

7,192                            

BUTIAMA   1,468 

 JUMLA          282,517  171,481                   247,648 

 

Aidha Chama katika Msimu huu kilianza kukusanya kahawa kwa bei yaTZS.1600/=, kupitia Mkutano 

Mkuu Maalum wa tarehe 30/05/2022 uliazimia kuongeza bei na kufikia TZS.2,200/= na baadaye Bodi 
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iliongeza hadi kufikia TZS. 2400/= ambayo ndiyo imekuwa bei ya Msimu wa 2022/2023. Pia kwa msimu 

huu Vyama vyote vimekusanya kahawa yao kupitia WAMACU LTD. Hata hivyo kwa sasa 

tunachangamoto ya kupata kahawa kutoka JKT Ng’ereng’ere pamoja na kuwa wametupa gunia 11 

kupitia MWESU amcos. 

 

8.2 MAUZO YA KAHAWA  

Kwa msimu 2022/23 WAMACU LTD imeuza kahawa yake katika mnada wa Bukoba kiasi cha kg. 

125,203 ambazo ni kahawa kavu ya maganda aina ya Arabica. kwa misimu huu imetulazimu kuuza 

kahawa ya maganda kutokana na kiwanda ambacho awali tulikuwa tunatumia kuchakata kahawa ya 

wakulima kuongolewa na mmiliki wake ambae ni AMRI HAMZA (T) LTD.Hata hivyo tulijitahidi 

kuwasiliana na Nothern highland ili tuweze kukobolea kahawa yetu katika kiwanda chao lakini 

ilishindikana kutokana na gharama kuwa kubwa ukilinganishana malipo ya Tsh 225 ambayo tulikuwa 

tunalipa kwa kahawa safi huku wao wakitaka tuwalipe kwa kahawa ya maganda kwa Tsh 220 kwa kila 

kilo ya kahawa kavu ya maganda.katika kutatua changomoto hii,tayari tumeagiza mashine mbili ya 

kuchakata kahawa kavu na kahawa mbivu na tayari mwakilishi wa kampuni ya JM ESTRADA alifika 

ofisini kwetu na kukutana na wajumbe pamoja na kupima maeneo ambayo mashine hizo zinatarajiwa 

kusimikwa mwezi ujao. 

Jedwali Na. Mauzo ya kahawa kavu ya maganda Kwa kila Wilaya 

WILAYA KAHAWA 
ILIYOUZWA(KG) 

BEI (TSH 4000@KG) KAHAWA ILIYOBAKI 
(KG) 

TARIME DC 115,055 460,220,00 117,193 

TARIME TC 5,593 22,372,000 1147 

BUCHOSA 3,858 15,432,000 3,334 

SHADABI 697 2,788,000 771 

JUMLA 125,203                   500,081,200 122,445 
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8.3 MAPATO KWA MSIMU 2022/2023  

Muhtasari wa Mapato. 

 

S/N PARTICULAR TSH TSH

01 Salio Anzia 2022/2023 42,715,765          

02 Mkopo wa kukusanyia Kahawa  Taylor Winch 30,000,000          

03 Mkopo wa kukusanyia Kahawa TADB 800,000,000        

04 Mauzo ya Kahawa 500,812,000        

05 Ushuru wa Mauzo ya kahawa ya maganda 14,147,939          

06 Mapato ya Mbolea 7,360,000            

Jumla ya Ndogo 1,395,035,704     

TOA 

MAREJESHO YA MKOPO

01 Deni 2021/2022 359,022,541    

03 Marejesho ya Mkopo wa Taylor Winch 32,127,641      

04 Mkopo wa Miche 42,279,507      

Jumla ya Ndogo 433,429,689    (433,429,689)      

961,606,015        Jumla ya Fedha ya kukusanyia kahawa  

Chama kime-endelea kutegemea kwa kiasi kikubwa mkopo kutoka Benki ya Kilimo TADB 

kwa matumizi ya kawaida na matumizi ya mtaji. Katika msimu 2022/2023 chama 

kimefanikiwa kupata jumla ya mapato kama yanavyoonekana hapo juu. Aidha mapato hayo 

yanategemewa kuongezeka zaidi baada ya kuwa tumeuza kilo  zaidi ya Kg 122,445 zilizopo 

ghalani hadi kufikia March, 2023. 

8.4 MATUMIZI KWA MSIMU 2022/2023 

Muhtasari wa matumizi ya ukusanyaji na gharama za uendeshaji wa shughuli ya biashara ya 

kahawa hadi kufikia tarehe ya leo ni Tsh TZS. 793,058,282 /= (Milioni mia saba tisini na tatu 

hamsini na nane elfu mia mbili themanini na mbili tu). Aidha Chama kinaendelea na shughuli 

zake za kukusanya kahawa kadri inavyopatikana ili kuhakikisha kuwa angalau kinafikia nusu 

ya malengo ya Msimu wa mwaka 2022/2023; ikiwa ni pamoja na kupeleka fedha kwenye 

AMCOS kwa ajili ya kuhakikisha kuwa mkulima analipwa kwa fedha  taslimu kupitia mfumo 

wa  stakabadhi ghalani. Mchanganuo wa matumizi pamoja na gharama za ukusanyaji wa 

kahawa zimeainishwa zaidi kwenye jedwali hapo chini. 
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Jedwal Na. Mchanganuo wa Muhtasari wa Matumizi ya ununuzi wa kahawa kwa Msimu 2022/2023. 

S/N PARTICULAR/ AMCOS GHARAMA JUMLA 

MBIVU KAVU MBIVU KAVU MBIVU KAVU VIBARUA ZINGINE NDOGO

01 KEMA AMCOS 49,064    17,370    58,876,800      41,688,000                981,280         694,800     339,000      102,579,880  

02 TAGARE AMCOS 9,064      16,935    10,876,800      40,644,000                181,280         677,400     52,400         52,431,880     

03 KANGARIANI AMCOS 16,103    8,623      19,323,600      20,695,200                322,060         344,920     18,000         40,703,780     

04 GORONGA AMCOS 19,797    20,522    23,756,400      49,252,800                395,940         820,880     70,100         74,296,120     

05 BUNGURERE AMCOS 8,192      10,088    9,830,400        24,211,200                163,840         403,520     29,000         34,637,960     

06 MURIBA AMCOS 7,496      5,317      8,995,200        12,760,800                149,920         212,680     31,000         22,149,600     

07 IT IRYO AMCOS 3,862      17,347    4,634,400        41,632,800                77,240           693,880     57,800         47,096,120     

08 MBOGI AMCOS 290          34,522    348,000            82,852,800                5,800              1,380,880  115,200      84,702,680     

09 NYAKONGA AMCOS 2,766      4,017      3,319,200        9,640,800                  55,320           160,680     31,200         13,207,200     

10 MORI AMCOS 1,567      3,536      1,880,400        8,486,400                  31,340           141,440     33,700         10,573,280     

11 KEMAKORERE AMCOS -           9,185      -                     22,044,000                -                  367,400     18,000         22,429,400     

12 NYAMWIGOMA AMCOS -           4,106      -                     9,854,400                  -                  164,240     17,200         10,035,840     

13 NYANDURUMO AMCOS -           4,028      -                     9,667,200                  -                  161,120     12,500         9,840,820       

14 MOGABIRI AMCOS -           1,579      -                     3,789,600                  -                  63,160        8,200           3,860,960       

15 NKONGORE AMCOS -           1,107      -                     2,656,800                  -                  44,280        8,000           2,709,080       

16 SHADABI AMCOS -           1,468      -                     3,523,200                  -                  58,720        10,000         3,591,920       

17 MWESU AMCOS -           2,624      -                     6,297,600                  -                  104,960     15,600         6,418,160       

18 MAISOME AMCOS -           7,192      -                     17,260,800                -                  287,680     30,000         17,578,480     

19 SIRARI AMCOS -           26,511    -                     63,626,400                -                  1,060,440  9,800           64,696,640     

20 NYANTIRA AMCOS -           6,633      -                     15,919,200                -                  265,320     24,000         16,208,520     

21 CGS COLLATERAL 20,400,000    20,400,000     

22 Gharama ya mkopo ( loan processing fee) 21,050,644    21,050,644     

23 Gharama za Mkutano mkuu (2) 13,856,000    13,856,000     

24 Ununuzi wa Magunia 11,315,000    11,315,000     

25 Gharama za Bima 2,596,000       2,596,000       

26 Kupima, Kuanika, Kupanga na Kusafirisha kahawa 14,737,850    14,737,850     

27 Mufilisi 7,200,000       7,200,000       

28 Matengenezo ya Mizani 1,280,000       1,280,000       

29 Ada TFC 1,000,000       1,000,000       

30 Shajara 5,172,200       5,172,200       

31 Gharama za Maonesho ya biashara 6,360,000       6,360,000       

32 Gharama za Matangazo 3,225,000       3,225,000       

33 Usafi wa Mazingira 1,315,000       1,315,000       

34 Benki charges 1,194,608       1,194,608       

35 COASCO 500,000          500,000          

36 Uboreshaji wa Tovuti 1,000,000       1,000,000       

37 Umeme na Maji -                  -              120,000          120,000          

38 Ushuru Tarime DC 13,806,600    13,806,600     

39 Ushuru Tarime TC 671,160          671,160          

40 Ushuru Buchosa 462,960          462,960          

41 Ushuru Butiama 83,640            83,640             

42 Ushuru wa Union 15,708,630    15,708,630     

43 Ada ya Mfuko wa Mrajis 2,196,070       2,196,070       

44 Uthaminihaji na makabidhiano ya Mali za EX-MCU (1984) LTD 7,058,600       7,058,600       

45 HISA TFC 1,000,000       1,000,000       

JUMLA YA KUU YA MATUMIZI 118,201 202,710 141,841,200  486,504,000          2,364,020    8,108,400 930,700     153,309,962 793,058,282 

168,547,733 

KILO ZA KAHAWA USHURU WA KAHAWA THAMANI YA FEDHA YA  KAHAWA

MUHUTASARI WA MATUMIZI YA UNUNUZI WA KAHAWA KWA MSIMU 2022-2023

JUMLA YA FEDHA ILIYOPO YA KUKUSANYIA KAHAWA  
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9. MKOPO WA CHAMA KWA MSIMU 2022/2023. 

9.1 Mkopo Wa Kukusanyia Kahawa 

Chama kiliidhinishiwa kuchukua mkopo wa kukusanyia kahawa wenye jumla ya Tsh 

800,000,000/= (Milioni mia nane tu) kutoka Benki ya kilimo na maendeleo, Pia mpaka sasa 

Chama Kimefanikiwa kuchukua fedha yenye jumla ya Tsh 800,000,000/= (Milioni mia nane tu) 

kwa ajili ya kukusanyia kahawa.  

9.2 Mkopo wa Mashine za kuchakata kutoka Benki ya kilimo (TADB). 

Chama kimefanikiwa kupata mkopo wa Machine ya kuchakata kahawa kavu na mbivu kutoka 

benki ya kilima (TADB) wenye thamani ya Tsh 523,376,250/= na mkopo wa ujenzi wa 

miundombinu wenye thamani ya Tsh 80,000,000/= (Milioni Themanini tu) na kufanya jumla ya 

Tsh 603,376,250/= (Milioni mia sita na tatu laki tatu sabini na sita elfu mia mbili hamsini tu) 

ambapo chama tayari kimesha agiza Mashine kutoka kampuni ya J.M Estrada (Msumbi 

Estate) Ltd na tayari zoezi la usimikaji wa viwanda umeshaanza kwa kupima na kutathimini 

maeneo ya kusimikwa.  

9.3 MAREJESHO YA MKOPO. 

a. Mkopo wa kukusanyia kahawa 

Hadi kufikia tarehe ya leo Chama kimerejesha jumla ya Tsh 359,022,541/= ( Milioni mia tatu 

hamsini na tisa na ishirini na mbili elfu mia tano arobaini na moja tu) ambayo ni mkopo wa 

kukusanyia kahawa kwa Msimu 2021/2022. Aidha Chama kinatarajia kurejesha kiasi cha 

mkopo kwa msimu wa 2022/2023 baada ya mauzo ya kahawa iliyopo ghalani. 

 

b. Mkopo wa uzalishaji miche. 

Katika Msimu 2022/2023 Chama kimefanikiwa kurejesha mkopo wa Miche wenye thamani 

ya kiasi cha Tsh 42,279,507/= (Milioni Arobaini na mbili laki mbili sabini na tisa elfu na mia 

tano na saba tu) kutoka kwenye mkopo wa ujenzi wa vitalu na uzalishaji wa miche Tsh 

99,000,000/= ( milioni tisini na tisa tu) na Tsh 21,000,000/= ( milioni ishirini na moja tu) ya 

ununuzi wa miche 420,000/= kwa Msimu 2020/2021 ambayo kwa utaratibu urejeshwaji wake 

kwa miaka mitatu umefika. 

10. MALIPO YA USHURU 

 Kwa kuzingatia sheria ya Vyama vya Ushirika ya Mwaka 2013 kifungu Namba 6 Vyama vya Ushirika 

vinalipa ushuru wa Halmashauri ambao ni Asilimia Tatu (3%) ya bei ya kuuzia kahawa TZS 4000 sawa 

na Tsh 120 kwa kilo moja ya kahawa ya kavu ya Maganda. Aidha pia chama kilipa ushuru wa AMCOS 

kwa Tsh 40 kwa kilo na Tsh 60 kwa UNION kama ilivyoneshwa katika jedwali hapo chini 
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Jedwali Na. 8 Malipo ya Ushuru wa kahawa kwa Wilaya za Mkoa wa Mara 

HALMASHAURI KAHAWA 
ILIYOKUSANYWA 

KAHAWA ILIYOUZWA KAHAWA 
ILIYOOBAKI 

USHURU 
ULIOLIPWA 

TARIME DC           232,248 115,055 117,193 13,806,600                 

TARIME TC 6,740 5,593 1147 671,160 

BUCHOSA 7,192                            3,858 3,334 462,960 

BUTIAMA 1468 697 771 83,640 

JUMLA 247,648 125,203 122,445 15,024,360 

 
 

11. MUHTASARI WA MAKISIO YA MSIMU WA 2023/2024 
kwa Msimu 2023/2024 tunatarajia kukusanya kilo 1,023,100 za Kahawa kavu za maganda na kilo 
2,215,500 za Kahawa mbivu ambazo tutalipa Tsh 5,114,040,000 kama malipo ya awali kwa Mkulima 
(tazama KA1 kwenye makisio). Pia tunatarajia kupata mauzo ya Tsh 6,622,325,000 ya Kahawa safi 
inayotokana na kilo 800,727 ya daraja la kwanza na kilo 167,771 ya chenga (tazama uk Na. 00). 
 

12. USAMBAZAJI NA MAUZO YA MBOLEA 
Kwa msimu 2022/23  WAMACU LTD kwa kushirikiana na TFRA, pamoja na Bodi ya Nafaka na Mazao 
mchanganyiko (CPB) tumeweza kuagiza mbolea ya Ruzuku aina ya DAP na UREA na kuisambaza kwa 
wakulima wa Mkoa wa Mara na wilaya zake. Aidha WAMACU imefanya hivyo kwa ajili ya kuhakikisha 
inatatua changamoto ya upatikani wa mbolea kwa wakulima wetu ambao walikuwa wanalazimika 
kununua mbolea kutoka nchi jirani ya Kenya kwa gharama kubwa. 
 
Mbolea hizi zinauzwa kwa bei elekezi ya serikali ya Tsh 70,000 kwa mfuko wa kilo 50 ambapo mkulima 
anahitajika kuja na namba yake ya siri aliyosajiliwa na Afisa kilimo pamoja na nakala ya kitambulisho cha 
nida au cha kura. Mbolea hizi tulizisambaza katika Wilaya tano za Mkoa wa Mara ambapo kwa Tarime 
mji zinapatikana kwenye maghala ya WAMACU Ltd yaliopo kanda maalumu, kwa Tarime DC 
inapatikana katika ghala la Chama cha Msingi cha Tagare, Rorya inapatikana katika ghala la Ryagoro 
mkabala na shule ya msingi Girango, Butiama inapitikana Buhemba na Bunda mjini kwenye ghala la 
Chama cha Msingi Bunda Stoo. 
 
Jedwali 1.Mbolea zizosambazwa na kuuzwa katika wilaya za Mkoa wa Mara kwa msimu 2022/23 

WILAYA DAP UREA UZWA(DAP) UZWA(UREA) BAKI(DAP) BAKI(UREA) 

TARIME TC 1150 750 1090 750 0 - 

TARIME DC 200 70 100 62 100 8 

 RORYA 730 180 495 176 235 4 

 BUTIAMA 200 50 7 50 193 0 

 BUNDA 200 150 20 150 180 - 

JUMLA 2480 1200 1775 1188 708 12 
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13. MAKABIDHIANO YA MALI ZA USHIRIKA 

Mnamo tarehe 12/12/2022 tulikabidhiwa mali za Ex-MCU (1984) LTD zenye thamani ya Tsh 

1,003,694,000/= (Bilioni moja milioni tatu laki sita na tisini na nne elfu tu) ambazo zilikuwa chini ya  

Mufilisi. Mchakato huu ulifanikiwa kwa ushirikiano mkubwa kati ya Tume ya Maendeleo ya 

Ushirika(TCDC, Wizara ya Kilimo, ofisi ya Mkuu wa Mkoa wa Mara, Mufilisi,WAMACU Ltd na PMCU Ltd. 

Mali hizi ni Viwanda, Majengo, ofisi pamoja na Ardhi. WAMACU ltd tulikabidhiwa mali zilizopo Tarime 

ambazo ni Maghala Matano, Nyumba mbili na Jengo la Ofisi na ardhi mali zilizopo Ushashi, Kibara na 

Mgango zilikabidhiwa kwa PMCU Ltd. 

Jedwali Na. Mali zilizokabidhiwa kwa WAMACULtd pamoja na thamani zake 

S/Na. AINA YA MALI THAMANI 

1 Ardhi 278,720,000 

2 Majengo na Maendeleo 673,224,362 

3 Mitambo 51,750,000 

4 Samani 0 

JUMLA  1,003,694,000 

 

Aidha makabidhiano yalienda sambamba na madeni ya Tsh 352,795,112.78(milioni mia tatu hamsini na 

mbili laki saba tisini tano elfu mia moja kumi na senti sabini na nane tu) yanayojumuisha madeni ya 

mufilisi ya Tsh 219,101,038.00 (milioni mia mbili kumi na tisa laki moja elfu moja na thethani na nae tu) 

na sehemu ya deni la Muhasibu ndugu David Babere ya Tsh 133,694,074.78(Milioni mia moja thelathini 

na tatu laki sita tisini nan ne elfu na sabini nane na senti sabini na nane tu). 

Pia WAMACU LTD imekabidhiwa maghala matatu (5, 6 & 7) ambayo yalikuwa na mgogoro kati ya 

wananchi na Mufilisi ambapo wananchi 5 (watano) kwa niaba ya wananchi 137 (thelathini na saba) 

walifungua shauri la madai ya ardhi katika Mahakama kuu ya Tanzania masijala ya Mkoa wa Mwanza 

(shauri Namba 36).  

Katika shauri hili wananchi 5 (watano) wakiwakilisha wenzao 137 (thelathini na saba) walishinda na 

baadae walikazia hukumu ambapo Mahakama ilitoa amri ya kubomolewa kwa maghala na majengo 

mengine yote (isipokuwa nyumba za makazi ya wananchi) ziliopo katika kiwanja namba 6 kitalu L. 

Wananchi watano wakiwakilisha wenzao 137 (thelathini na saba) walikubali kutukabidhi maghala (5, 6) 
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na kipande cha ardhi cha mita 10 na makabidhiano yalifanyika tarehe 28/10/2022 kwa pande mbili kutia 

saini hati ya makabidhiano. 

14. UZALISHAJI NA UGAWAJI WA MICHE 

Chama kinaendelea kusubiria kupokea fedha ya mkopo wa miche uliosalia kutoka Benki ya kilimo 

(TADB) kwa ajili ya kuendelea na uzalishaji wa miche vitaluni. Aidha fedha iliyotolewa kwenda TaCRI ni 

milioni tisini na tisa (99,000,000/=) kwa ajili ya kujenga vitalu vinne vya kuzalisha miche. Kama chama 

kitafanikiwa kuwekewa fedha hiyo kitaendelea na zoezi hilo maana kwa sasa hatuhitaji kujenga vitalu 

zaidi ya tulivyonavyo. 

15.  KUFUTWA KWA MADENI YASIYO NA MSINGI 

Chma kiliwasilisha ombi la kufutwa kwa madeni yasiyo na vielelezo kwa Mrajis wa Taifa yenye jumla ta 

TZS milioni  114,686,123/= na kufanikiwa kufutwa kwa madeni yenye jumla ya TZS milioni 

102,047,940/= na mengine yenye jumla ya TZS milioni 12,636,183 yalibainika kuwa yalikuwa madeni 

halali na chama kimeanza kuyalipa haraka sana iwezekanavyo kwa mujibu wa agizo la Mrajisi Taifa.  

16. UNUNUZI WA MASHINE ZA KUCHAKATA KAHAWA 
Tayari chama kimeisha agiza mashine za kuchakata kahawa baada ya kuwa kimeidhinishiwa fedha ya 
ununuzi wa mitambo hiyo na Benki ya Maendeleo ya Kilimo “TADB”. 

 

17. MATANGAZO NA UHAMAZISHAJI WA ZAO LA KAHAWA KIBIASHARA KATIKA KANDA YA MARA 
Ushirika umejaribu kupanua wigo wa kuitangaza kahawa ya Mara ili kuifanya ijulikane kimataifa, kwani ni 
muda mrefu sana imekuwa haijulikani pamoja na kuwa imekuwa ikiongoza katika ubora kimataifa. Na 
kushinda Tuzo ya kahawa bora (Tanzania Fine Coffee Competition); Aidha kwa kipindi hiki 
tumeitangaza kahawa kupitia maonyesha ya Mara day KENYA, maonyesho ya kitaifa ya SUD 
yaliyofanyika TABORA, maonyesho ya NANENANE yaliyofanyika MWANZA pamoja na vyombo vya 
habari vya:- Habari Leo, TBC ONE, ITV, Majira, Sauti ya Mara, Daily News, Star tv, Radio Free Africa na 
Online News(blogs). Hii yote ni kuhakikisha kuwa kahawa ya Mara inajulikana ndani na nje. 

 

18. USTAWI WA WATUMISHI  
Hadi tarehe 31 Machi, 2021 Chama kiltakuwa bado na jumla ya wafanyakazi 6; Meneja Mkuu, Meneja 
Shughuli na Biashara, Walinzi wawili, na (Mkaguzi wa ndani, na Mhasibu). Chama kinatoa huduma ya 
mafunzo kwa vitendo inapotokea ila hakitoi huduma ya usafiri, masaa ya ziada, chai na chakula cha 
mchana kwa wafanyakazi wake. Aidha uhusiano baina ya BODI na Menejimenti ya wafanyakazi 
umekuwa mzuri na hakuna malalamiko yaliyoshindwa kutatuliwa pamoja na changamoto zilizopo. 
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19. AJIRA NDANI YA WAMACU LTD 

Bodi mwaka wa fedha 2023/2024 imepanga kuajiri watumishi kadhaa ikiwa ni katika kuimarisha 

hatua ya utendaji kazi wa chama; aidha watumishi wanao tarajiwa kuajiriwa ni pamoja na Maafisa 

kilimo 3, Afisa Tehema 1, afisa Bima, Fundi Sanifu 2, Mtunza Ghala 1, madereva 2, katibu mhtasi, 

walinzi 4, na wafanya(cleaners). Chama kitahakikisha kinapata watumishi wenye sifa na weledi wa 

kutosha katika kusimamia shughuli za chama.   

20. HUDUMA KWA WANACHAMA WAKE 

20.1 Ushauri kwa Viongozi wa AMCOS 

WAMACU ltd, itaendelea kuwa msaada mkubwa kwa wanachama wake ambao ni AMCOS, kwa 

kuendelea kuwashauri na hata namna ya kuandaa vitabu vya fedha, makisio, na taarifa 

mbalimbali za kiutendaji. 

20.2 Mafunzo na Elimu ya Kahawa. 

Mwaka huu WAMACU LTD kwa kushirikiana na TCDC na COASCO walitoa mafunzo ya 

uandishinwa vitabu kwa viongozi wa AMCOS, semina ambayo ilifanyikia MUGUMU Serengeti. 

Mafunzo haya yametia hamasa kubwa kwa makatibu, katika swala la kujua namna ya kuandika 

ili kuepuka hati chafu kwenye vyama vya Msingi.  

20.3 Ugawaji wa Vitendea kazi kwa viongozi wa AMCOS. 

Chama kimendelea kuwahudumia wanachama wake kwa kuwagawia baadhi ya vitendea kazi, 

ambavyo ni pamoja na vitabu vya stakabadhi ghalani, stakabadi ya mazao, na matengenezo ya 

mizani ya kupimia kahawa. Aidha Chama kinaendelea kuwahamasisha wanachama wake 

kuutambua umuhimu wa USHIRIKA kwani ndiye mkombozi wa mkulima. 

20.4 Huduma ya mbolea kwa wakulima 

Chama kwa sasa kimekuwa msada mkubwa kwa wakulima kwa kuhakikisha kuwa kinawaletea 

wakulima huduma ya mbolea ya RUZUKU inayotolewa na serikali yetu. Huduma hii inatarajiwa 

kusambaswa Mkoa mzima kapitia waila zake.  
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21. WADAU WA KIBIASHARA WA USHIRIKA 

Wadau wa biashara wa WAMACU LTD ni pamoja na: - TAYLOR WINCH, CMS (T) LTD, NBC, NMB, 

CRDB, TCB, TaCRI, TCB, COASCO, TFRA, CPB, WAKALA WA VIPIMO na TADB kama wawezeshaji, 

Karumo Inestment, NORTHERN HIGHLAND, COTTA COFFEE, na Halmashauri zote 

zinazojishughulisha na kilimo cha kahawa Mkoani. Chama pia kinaendela kuimarisha mahusiano na 

kuengeneza mazingira mazuri ya biashara kufutia wadau wengine wa biashara. 

22. WAKAGUZI WA HESABU ZA UNION 

COASCO, mar azote imekuwa mkaguzi wa Chama kisheria kwa mwaka 2021/2022 na waliteuliwa na 

Mkutano Mkuu kwa mujibu wa sheria ya Vyama vya Ushirika Na. 6 ya mwaka 2013. Kulingana na 

kifungu cha 123 Ibara ndogo 1 na 2; na wamefanya ukaguzi wao taarifa itasomwa kwenye Mkutano 

Mkuu wa mwaka wa tarehe 19 January, 2023. Pia katika Msimu huu 2022/2023 COASCO waliteuliwa 

kuendelea kuwa wakaguzi wa Chama kupitia Mkutano Mkuu wa tarehe 19/4/2022. 

23. MAFANIKO KWA KIPINDI CHA MWAKA 

23.1 Kuongezeka kwa ubora wa kahawa; kahawa yetu imeendelea kuwa bora hata katika 

mashindano mbalimbali ya ndani nan je ya nchi. Kwa Msimu 2021/22 kahawa ya Tarime 

ilishinda katika shindano la muonjo na kufanikiwa kupewa tuzo ya Tanzania Fine Coffee 

Competition kwenye kipengele cha kahawa Ngumu isiyooshwa (Dry chery) pia tulifanikiwa 

kuwa wa pili kwenye kipengele cha kahawa ngumu ya kuoshwa. 

23.2 Kahawa yetu mpaka sasahivi imeongoza katika soko la minada kwa kuuzwa kwa bei nuri na 

kubwa ukilinganisha na kahawa za maeneo mengine hapa Tanzania; 

23.3 Kutoa elimu kwa wakulima, Chama kimefanikiwa kutoa elimu kwa makatibu, wakulima kupitia 

Kampuni ya mafunzo ya uandishi wa vitabu kwa kushirikiana na COASCO na TCDC.. 

23.4 Chama kimefanikiwa kuagiza mashine za kuchakata kahawa kavu. Parchment, na kahawa 

mbivu, hayo ni mafanikiwa makubwa sana kwa baadaye yatakayomwinua mkulima kwa miaka 

ya sasa na ijayo; 

23.5 Chama kurudishiwa mali za EX- Mara Cooperative eneo la Tarime na kupelekea kuwa na mali 

hata za kuisaidia WAMACU kuweka dhamana, ili kukipunguzia chama gharama 
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23.6 Kwa sasa chama hatakodi wala kutumia gharama ya kukoboa jambo ambalo litakipunguzia 

chama mzigo wa uendeshaji wake; 

23.7 Kuwepo kwa Ofisi ya kuhudumia wakulima; Chama kwa sasa kina ofisi ya kuwahudumia 

wakulima bila shida tofauti na zamani ambapo walikuwa wanakaa kwenye maghala ya mazao;  

23.8 Kurejeshwa kwa mali za Ushirika katika kata ya Matongo, kijiji cha Nyangoto ambazo ni eneo la 

ghala(kiwanja) na Kasiki; pamoja na sehemu nyingine zote ndani ya Mkoa wa Mara, hasa wilaya 

za Butiama, Serengeti, Rorya na Tarime DC ambayo ni kila zilipo AMCOS mwanaChama wa 

UNION michakato yake inaendelea kufanyiwa kazi. 

23.9 Kuajiri watumishi wenye weledi; Chama kwa sasa kina watumishi wenye weledi wa kutosha wa 

kuwahudumia wakulima na wadau wengine wa biashara bila shida.  

23.10 Kukusanya kahawa kwa fedha Taslimu; Chama kimeendelea na utaratibu wa ukusanyaji wa 

mazao kwa fedha taslimu jambo ambalo wakulima nao wamelipenda na wanapongeza na 

kushauri tuendelee na mfumo huu katika kuimarisha Ushirika na kuongeza makusanyo. 

23.11 Kukusanya kahawa kwa TZS.2400/=, katika Msimu huu hii bei nayo imekuwa ni mafanikio 

makubwa wakulima maana imeleta changamoto kubwa sana kwa wanunuzi binafsi na 

kupelekea mkulima kunufaika katika kuuza kwa bei nzuri, kwetu hiyo ni mafanikio makubwa 

sana. 

23.12 Chama kwa sasa kimepata mtaji wa mali na kuondoa changamoto iliyokuwa kubwa ya kukosa 

mtaji wa mali, angalau kwa sasa tunahitaji mtaji wa fedha. 

 

24 CHANGAMOTO.  

24.1 Wanunuzi binafsi 

Ongezeko la wanunuzi binafsi kutoka nchi ya jirani ya Kenya (Mara coffee Export LTD) Ambao 

wananunua kahawa ya mkulima bila kufuata utaratibu wa mikataba kupitia AMCOS na Union, 

Kampuni hii inanunua kahawa kupitia kwa wakulima mmoja mmoja. 

24.2 Mapato kidogo 
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Chma kimekuwa kikikosa mapato kutokana na kutolipwa ushuru wake na Wanunuzi binafsi 

wanaonunua kahawa kutoka kwa wanachama wake ambao ni AMCOS. Jambo hili limekuwa 

kero na limeota miziz kiasi kwamba kwa sasa hata tunaelekea kukosa mwelekeo wa kupata 

fedha hiyo huko wakitambua kuwa AMCOS ni mwanachama wa UNION.  

24.3 Ukosefu wa usafiri 

Chama hakina gari ya kufuata na kuleta kahawa ya mkulima kutoka kwenye vyama vya msingi, 

hii inatulazimu kukodisha magari ya watu binafsi ambayo ni changamoto kufuata na kuleta 

kahawa ya mkulima kwa wakati muafaka.  

24.4 Uzalishaji mdogo 

Kutokana na wakulima kukata kahawa yao na kuwa na mibuni ya zamani inayozalisha kiasi 

kidogo cha kahawa na kupelekea makusanyo ya Chama chetu kushuka kwa kila Msimu 

ukilinganisha na kanda zingine zinazozalisha kahawa. Ili kuongeza uzalishaji, Chama kimesaini 

mkataba naTaasisi ya utafiti wa kahawa (TaCRI) kwa ujenzi wa vitalu na uzalishaji wa miche. 

Aidha katika Msimu huu mabadiliko ya hali ya hewa yamepekea uzalishaji kushuka kwa kiwango 

kikubwa ukilinganisha na mwaka jana. 

25 MIKAKATI (MATARAJIO) KWA MWAKA 2023/2024 

25.1 Kuongeza jitihada ya ukusanyaji wa kahawa kuhakikisha tunaongeza ujazo zaidi ili ziada 

ipatikane kubwa kwa ajili ya mkulima kunufaika tena na malipo ya pili; 

25.2 Mwaka 2023/2024 Chama kitaongeza jitihada zake katika kutoa mafunzo kwa wanaChama 

wake ili kufikia utoshelevu na tija katika kilimo cha kisasa. 

25.3 Kusimika viwanda vya uchakataji kahawa mbivu(PARCHMENT) pamoja na kuwa na 

kiwanda kikubwa cha kuchakata kahawa za aina zote (PARCHMENT & DRY CHERRY) cha 

WAMACU; 

25.4 Kuendeleza na mfumo wa stakabadhi ghalani kwa lengo la kumunufaisha mkulima katika 

kufanya kilimo chenye tija, huko akipokea malipo yake kwa taslimu; 

25.5 Mstakabali wa Chama, ni pamoja na kuongeza wanaChama wapya kwa kuwasajili 

wanaChama (AMCOS), mashirika/taasisi binafsi, na watu wenye mashamba makubwa(estate); 

25.6 Kwa kushirikiana na halmashauri idara ya kilimo, TCDC, wizara inayohusika, vyama vya 

msingi, chuo kikuu cha Ushirika na mafunzo ya biashara moshi katika kuboresha na kuinua 

kiwango cha kilimo cha kisasa kwa wanaChama wetu; 

25.7 Mbolea ya Ruzuku; WAMACU LRD, kwa kushirikiana na Bodi ya Nafaka na Mazao 

Mchanganyiko “CPB” na TFRA tutaendelea kuwasambazia mbolea ya ruzuku katika 
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halmashauri za Tarime DC, Tarime TC, Bunda TC, Butiama na Rorya. Aidha tunategemea 

kupeleka Bunda DC, Serengeti, Musoma Mjina na Msoma Vijijini ndani ya Mkoa wa Mara 

kadri itakavyotolewa na serilkali.    

25.8 Kufufua vyama vya msingi vya zamani; Katika kupanua wigo wa Chama Kikuu cha 

WAMACU Ltd, tumeongeza wanachama kutoka wilaya za Serengeti, Butiama, Buchosa, 

Geita, Ukerewe na Rorya. Vyama hivyo siyo vya zao la kahawa pekee bali hata mazao 

mengine ya kimkakati kiwa ni pamoja na Tumbaku , Alzeti na pilipili ili Kujiongezea 

wanachama wapya 

 

25.9 KUPANUA MASOKO; Tutaendela na mkakati wa kutafutia kahawa yetu soko la moja 

kwa moja nje bila kupitia kampuni tanzu zilizopo hapa nchini. Kwa kuendeleza mkakati huu 

tayari tuna leseni ya kuuza kahawa yote moja kwa moja (Direct Export Licence) na 

tumeanza mchakato wa kufuatilia njia mbalimbali za kusafirisha mzigo wa mteja mpaka 

ulaya; kwa kufanya hivyo tutapata bei kubwa ya kumnufaisha mkulima. 

25.10 Kufanya uthaminishaji wa mali zote za chama baada ya kukabidhiwa mali za Ex MCU; 

25.11 Chama kinategemea kulipa malipo ya pili kwa wakulima wote; 

25.12 Kuendelea  kusajili wanachama wapya  (AMCOS), mashirika binafsi, kujiunga TCJE 

LTD; 

25.13 Tumeanza zoezi la kuviunganisha vyama vyote vya tumbaku hususani vilivyo wilaya ya 

Serengeti na Rorya; na mpaka sasa nimeishafanya ziara huko kwa ajili kuhakikisha kuwa 

navisajiri kwenye UNION ya WAMACU 

 

26 MICHANGO YA SIASA, BIASHARA NA HISANI. 

Michango yenye jumla ya Tshs. 1,300,000/=imelipwa maeneo tofautitouti kama sehemu ya hisana kwa 

jamii na wanajamii wanaotuzunguka. 

 

27 HITIMISHO 

Licha ya changamoto zote zilizotajwa katika taarifa ya utekelezaji wa BODI kwa Msimu 2020/2021; 

Chama kimeendlea kupata mafanikio mengi kama yalivyotajwa hapo juu. Kwa hiyo, ni muhimu 

kutambua jitihada za wajumbe BODI na menejimenti kwa ujumla wake. Naomba kuwasilisha 

Imesainiwa kwa niaba ya BODI na :- 

 

------------------------------------------- 
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Samwel Gisiboye 

MENEJA MKUU (WAMACU LTD) 

19/1/2023. 

 

AGENDA NA.8 
AGENDA NA. 8: Kupokea, kujadili na kuidhinisha Taarifa ya Ukaguzi wa hesabu za WAMACU LTD za 

mwaka 2022/2023 

Wajumbe wa Mkutano Mkuu wa 13 wa chama watapokea taarifa ya ukaguzi wa hesbu za chama kutoka 

COASCO na kuijadili kadri itakavyokuwa imesomwa na Mkaguzi. Baada ya kuijadili watatoa maazimio ya 

taarifa hiyo na maelekezo kwa Bodi ya chama. 

 

AGENDA NA.9 
AGENDA NA. 9: kupokea, kujadili na kuidhinisha Mpango Mkakati wa WAMACU LTD wa miaka mitano 
(5).  

Chama kimeisha-anza kuandaa mpango mkakati wa miaka mitano ijayo, hivyo ni vizuri upitishwe na 

Mkutano mkuu kwa ajili ya utekelezaji wake. 

 

Na.  MALENGO MAHUSUSI  PROGRAMU MPYA  

1  Kutafuta vyanzo vya uwekezaji kwa ajili ya 

kuimarisha mapato ya chama 

Kubaini vitega uchumi vya vitua vya 

mafuta  vya muda mrefu. 

2  Kuimarisha rasilimali fedha ya chama . Kuendlea kuwekeza katika benki ya 

KCBL ili kuimarisha mtaji wa 

kifedhaa 

3  Kununua ardhi kwa ajili ya kuwekeza 

mashamba darasa ya kahawa ili kuongeza 

uzalishaji wa kahawa, na mazao mengine ya 

kimkakati. 

 

 

4    
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AGENDA NA.10 
AGENDA NA. 10: kupokea, kujadili na kuidhinisha Makadirio ya Mapato na Matumizi(Bajeti) kwa 

mwaka 2023/2024 kwa ajili ya utekelezaji wa mpango kazi.  

 

 

MAKISIO YA MAPATO NA MATUMIZI (BAJETI) KWA MSIMU 2023/2024 

 

SEHEMU YA KWANZA 

MAKISIO YA MAPATO NA MATUMIZI KWA KIPINDI CHA APRIL, 2023 - MARCH, 2024 

1. UTANGULIZI 

Chama Kikuu cha Ushirika cha Wakulima wa Mkoa wa Mara (WAMACU) LTD kilisajiliwa chini ya 

sheria Namba 20 ya Vyama vya Ushirika ya mwaka 2003. Chama kiliandikishwa rasmi katika daftari 

la Mrajis wa Vyama vya Ushirika tarehe 24 Desemba, 2008 na kupewa Hati ya usajili yenye Namba 

5573. 

Kwa mujibu wa sheria ya Vyama vya Ushirika namba sita (6) ya mwaka 2013 na kanuni zake namba 

62 na 64 za mwaka 2015 zina vitaka Vyama vya Ushirika kuandaa makisio ya mapato na matumizi 

ya kila mwaka. Makisio haya ni mwendelezo wa makisio ya Chama kikuu cha Ushirika WAMACU 

LTD kwa kila Msimu wa kahawa. 

2. HATUA ZA UTAYARISHAJI 

Makisio ya WAMACU LTD yana-andaliwa kutokana na makisio ya Vyama vya Msingi AMCOS, 

ambayo yanaunganishwa (consolidated) kwa pamoja kukamilisha makisio ya Chama Kikuu cha 

Wakulima wa Mara Cooperative Union (WAMACU LTD. Kiambatanisho chake kipo uk.11 kwa 

makisio haya.   

Idara ya Uhasibu na fedha ikishirikiana na idara ya utawala na uendeshaji wa biashara ndizo 

zinazoandaa makisio ya Chama kwa kuzingatia matarajio na uwezo wake kifedha.    

3. MADHUMUNI NA MALENGO YA MAKISIO 

Makisio yanalenga kutekeleza maeneo matano (5) muhimu ya kimkakati kama yaliyoainishwa 

kwenye mpango mkakati wa WAMACU LTD kwa kupitia mpango kazi wa mwaka unaondaliwa kwa 

ajili ya kutuongoza. Malengo ya kimkakati ni:  

3.1. Kuongeza ukusanyaji wa kahawa kufikia zaidi ya tani 1000 kwa Msimu wa 2023/2024  

3.2. Kuongeza elimu ya Ushirika kwa wanaChama na wakulima kwa ujumla wake.  



42 

 

3.3. Kuimarisha uzalishaji wa miche ya kahawa na kuigawa kwa wakulima kwa ajili ya kuongeza 

mavuno ya kahawa kufikia lengo la serikali la Mkoa ifikapo 2025; 

3.4. Aidha Chama kimejiwekeza katika ujenzi wa viwanda vya uchakataji wa kahawa mbivu ikiwa 

ni kwa ajili ya kupata ubora wa kahawa ili kumwezesha mkulima kupata bei nzuri na yenye 

tija. 

3.5. Kuimarisha uwezo wa taasisi katika kutoa huduma kikamilifu kwa wanaChama wake.  

 

4. MISINGI YA MAKISIO YA MAPATO NA MATUMIZI 2023/2024 

Makisio haya yameandaliwa kwa kuzingatia huduma zitolewazo na WAMACU LTD kwa wanaChama 

wake, pia yamelenga katika kusimamia, kuelekeza, kuhamasisha, kuchochea shughuli za Ushirika 

kimkoa na maboresho ya huduma bora kwa wanaUshirika.   

4.1. SURA YA MAKISIO YA MWAKA 2023/2024 

Makisio haya yamezingatia hali halisi ya vyanzo vya mapato ya WAMACU LTD kwa upande 

mmoja na hali halisi ya matumizi kwa upande wa pili na majukumu yake; aidha zifuatazo ni 

sehemu za makisio haya kama zilivyoainishwa kwenye viambatanisho vyake hapo mbele:-  

4.2. MAPATO  

Mapato ya kahawa kwa Msimu 2023/2024 yanakadiriwa kuwa jumla ya Tshs. 

6,622,243,325/= kama ilivyo katika muhtasari Uk.43 Mapato haya yatatokana na mauzo ya 

kahawa safi inayochakatwa Chamani baada ya kuwa imekusanywa kutoka vyama vya 

msingi.  

Mapato ya makao makuu yanakadiriwa kuwa jumla ya Tshs. 281,951,000 /= kama 

yalivyoainishwa kwenye mchanganuo wake uk.45. Mapato haya yanatokana na ushuru, 

vingilio pamoja na kodi mbalimbali za mali za Chama.  

4.3. MATUMIZI 

Matumizi ya kahawa kwa mwaka 2023/2024 yamekadiriwa kufikia jumla ya Tshs. 

5,729,426,196 /= na matumizi haya ni kwa ajili ya shughuli ya kibiashara hasa ukusanyaji 

wa kahawa hadi uuzaji wake; aidha yanatumika katika kulipa mkulima malipo ya awali, 

pamoja na gharama zote za uzalishaji hadi uuzaji wa kahawa. Matumizi ya utawala, fedha 

na uendeshaji yamekadiriwa kuwa jumla ya Tshs. 280,154,830 /= na matumizi ya Mtaji 

yamekadiriwa kuwa ni TZS. 126,150,000 /=. Michangauo yake imewekwa toka ukurasa wa 

44 hadi 48. 
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4.4. KODI 

Baada ya malinganisho ya mapato na matumizi, katika bajeti ya Msimu 2023/2024 ya 

WAMACU LTD, Chama kilipata ziada ghafi yenye jumla ya TZS. 1,796,170/= na 

kinategemea kupata ziada ya Tshs. 1,257,319/= baada ya kutozwa kodi ya asilimia (30%) 

yenye jumla ya Tshs. 538,851/= 

 

4.5. ZIADA/HASARA 

Kwa malinganisho ya makisio haya hakutakuwa na ziada tarajiwa katika mwaka wa kahawa 

2022/2023.  

5. MWISHO 

Baada ya kuwasilisha muhtasari wa makisio ya mapato na matumizi kwa kipindi cha Msimu wa 

2022/2024, pamoja na viambatanisho vyake, Bodi inawasilisha makisio haya kwenye kikao hiki cha 

Mkutano Mkuu ili yaweze kupokelewa, kujadiliwa na kisha kutolewa maelekezo kwa kadiri 

itakavyoonekana inafaa. Aidha menejimenti/ Bodi inaomba Mkutano Mkuu kubariki na kupitisha 

makisio haya kwa ajili ya kupelekwa kwa MRAJISI ili yaidhinishwe kutumika katika mwaka wa 

kahawa 2023/2024.  

Nawasilisha 

…………………………………. 

MENEJA MKUU 

(WAMACU LTD) 
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MAPATO 
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S/N MAELEZO UK KASMA MAKISIO 2022-2023 HALISIA 2022/2023 ZIADA(PUNGUFU) BAJETI MPYA

NA 2021-2022 2022-2023 2022-2023

01 Malipo ya awali ya Mkulima(Advance) KA. 1 1,923,164,800           616,825,200                       1,306,339,600               5,114,040,000   

02 Ununuzi wa Magunia KA.2 95,816,160                11,315,000                         84,501,160                   176,160,000     

03 Usafirishaji wa Kahawa KA. 3 37,019,880                14,737,850                         22,282,030                   61,656,000       

04 Gharama za Matengenezo ya Mizani KA.4 2,939,814                 1,280,000                           1,659,814                     4,756,320         

05 Gharama za usafi wa Mazigira KA.5 4,028,634                 1,035,000                           2,993,634                     6,517,920         

06 Gharama za ukoboaji wa Kahawa KA.6 109,858,520              -                                    109,858,520                  180,163,636     

07 Gharama za Kahawa KA.7 14,154,660                2,750,000                           11,404,660                   22,900,800       

08 Shajala KA.8 5,440,000                 5,172,200                           267,800                        14,720,000       

09 Riba ya Mkopo 63,000,000                74,127,641                         (11,127,641)                  100,000,000     

10 Gharama za Mkopo KA.9 10,888,200                21,050,644                         (10,162,444)                  29,947,200       

11 Matengenezo ya Ghala KA.10 14,154,660                7,200,000.00                      6,954,660                     8,808,000         

12 Gharamaza  Bima 5,000,000                 2,596,000                           2,404,000                     5,000,000         

13 Ukaguzi wa Kahawa KA.11 2,939,814                 1,500,000                           1,439,814                     4,756,320         

JUMLA YA MATUMIZI 2,288,405,142           759,589,535                       1,528,815,607               5,729,426,196   

MAPATO 6,622,243,325   

FAIDA GAFI 892,817,128     

TOA

Ushuru wa Union 15,412,500                         127,851,000     

Ushuru wa AMCOS 7,077,920                           85,234,000       

Mtunza Ghala 20,400,000                         20,400,000       

Marejesho ya Mkopo 359,022,541                       568,466,587     

Malipo ya pili kwa Mkulima kg 171,481 363,462                    34,296,200                         90,865,541.25   

Jumla Ndogo 436,209,161                       892,817,128     

MAKISIO YA MAPATO NA MATUMIZI KWA MSIMU 2023-2024

MATUMIZI YA KAHAWA 2023-2024
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K.01   MAPATO YA KAHAWA NA VIINGILIO KUTOKA KWENYE AMCOS KWA MSIMU 2023-2024   

 S/No.   MWANACHAMA-AMCOS    MAKISIO YA KAHAWA    HALISIA   PROJECTION 

   2023/2024    2022/2023   FOR 3 MONT     KIINGILIO.  

    KAVU (KG)    MBIVU (KG)   KAVU(KG)   MBIVU(KG)    TSH  

 01   GORONG'A AMCOS                   75,000                300,000                  20,522            19,797             5,000                     -    

 02   KEMA AMCOS                 115,000                450,000                  17,370            49,064          12,000                     -    

 03   ITIRYO AMCOS                  70,000                300,000                  17,347              3,862             4,500                     -    

 04   TAGARE AMCOS                   50,000                350,000                  16,935              9,064          13,000                     -    

 05   SIRARI AMCOS                   70,000                100,000                  26,511                     -            35,000                     -    

 06   MBOGI AMCOS                  60,000                100,000                  29,722                  290          25,000                     -    

 07   KEMAKORERE AMCOS                   40,000                  15,000                     9,185                     -               1,000                     -    

 08   BUNGURERE AMCOS                   70,000                  25,000                  10,088              7,921             3,000                     -    

 09   MAISOME AMCOS                  45,000                           -                       7,192                     -                       -    

 10   KANGARIANI AMCOS                   90,000                300,000                     8,623            16,103             5,000                     -    

 11   MURIBA AMCOS                   40,000                  15,000                     5,317              7,496             1,000                     -    

 12   NYANDURUMO AMCOS                   25,000                  10,000                     4,028                     -                  200                     -    

 13   NYAKONGA AMCOS                  15,000                  25,000                     4,017              2,766                500                     -    

 14   NYAMWIGOMA AMCOS                   12,000                    3,000                     4,106                     -                  600                     -    

 15   NYANTIRA AMCOS                   35,000                  15,000                     6,633                     -            10,000                     -    

 16   MORI AMCOS                   40,000                200,000                     3,536              1,567             2,500                     -    

 17   MWESU AMCOS                   30,000                    5,000                     2,624                     -               1,500                     -    

 18   MOGABIRI AMCOS                   20,000                       -                        1,579                     -                      -                       -    

 19   SHADABI AMCOS                     2,500                           -                       1,468                     -                      -              50,000  

 20   NKONGORE AMCOS                     6,000                    2,500                     1,107                     -                  200                     -    

 21   RABOUR AMCOS                     5,000                       -                               -                       -               50,000  

 22   MWIBAGI AMCOS                     2,000                             -                       -               50,000  

 23   KITEMBE AMCOS                     1,000                             -                       -               50,000  

 24   UWAABU AMCOS                    1,000                             -                       -               50,000  

 25   BISARYE AMCOS                    1,000                             -                       -               50,000  
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 26   RIG'WANI AMCOS                         650                             -                       -               50,000  

 27   KWANINA AMCOS                         500                             -                       -               50,000  

 28   NYAMATOKE AMCOS                         450                             -                       -               50,000  

 29   NYAGASENSE AMCOS                         500                             -                       -               50,000  

 30   MIRARE AMCOS                        500                             -                       -               50,000  

 31   KISANGURA AMCOS                  50,000  

 32   NGUVU MOJA AMCOS                  50,000  

 33  NGARAWANI AMCOS                 50,000  

 34  MUSATI  AMCOS                50,000  

 35  KENYANA B AMCOS                50,000  

 36  NYANSURURA AMCOS                50,000  

 37  KENYAMONTA AMCOS                50,000  

 38  IKORONGO AMCOS                50,000  

 39  NYAMITITA AMCOS                50,000  

 40  INUKA AMCOS                50,000  

 41  JEMBE NI MALI AMCOS                50,000  

 42  CHAPAKAZI AMCOS                 50,000  

 43  MSHIKAMANO AMCOS                50,000  

 44  NYAMBISA AMCOS                50,000  

 45  MBALIBALI AMCOS                 50,000  

 46  NYAMAKENDO AMCOS                             -                       -               50,000  

 JKT Ngerengere                 50,000                50,000  

 MASISTA KITENGA                 50,000                50,000  

 MACHOCHWE AMCOS                50,000  

 JUMLA YA KILO ZA KAHAWA           1,023,100            2,215,500                197,910          117,930        120,000      1,500,000  

 USHURU WA UNION         61,386,000          66,465,000          11,874,600      3,537,900     7,200,000   -  

  USHURU WA AMCOS                 85,234,000       

  JUMLA YA MAPATO              127,851,000           15,412,500        1,500,000  
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WAKULIMA WA MARA COOPERATIVE UNION LIMITED 

MAKISIO YA MAPATO NA MATUMIZI MAKAO MAKUU KWA MSIMU 2023-2024 
MAPATO 

S/N MAELEZO  KASMA NA    MAKISIO   HALISIA    ZIADA (PUNGUFU)   MAKISIO MAPYA  

    2022-2023   2022-2023   2023-2024  

01 Ushuru wa Kahawa Kavu  K1     38,171,280    
11,874,600  

                  26,296,680               61,386,000  

02 Ushuru wa Kahawa Mbivu  K1     27,157,920      
3,537,900  

                  23,620,020               66,465,000  

03 Ushuru uliopatikana katika mauzo ya Kahawa ya maganda                   -      
14,147,939  

                (14,147,939)                             -    

04 Ushuru unaotarajiwa kupatikana kutokana na stock iliyopo                   -      
26,923,286  

                (26,923,286)                             -    

05 Mauzo ya Pumba     25,000,000                  -                      25,000,000               25,000,000  

06 Viingilio vya Wanachama  K1          900,000                  -                           900,000                 1,500,000  

07 Kodi ya Maghala  K1B     84,000,000                  -                      84,000,000               60,000,000  

08 Kodi ya Ofisi kanda Maalumu Tarime-Rorya  K1B     12,000,000                  -                      12,000,000                 9,600,000  

09 Mapato yatokanayo na Gawio la Hisa      5,000,000                  -                        5,000,000                 3,000,000  

10 Kodi ya Mwekezaji kituo cha Mafuta -Nyamongo    25,000,000                  -                      25,000,000               15,000,000  

11 Kodi ya Mwekezaji kituo cha Mafuta-Tarime                   -                    -                                    -                 15,000,000  

12 Ushuru wa Tumbaku                    -                    -                                    -                 10,000,000  

13 Mapato yanayotokana na Mbolea                    -        
7,360,000  

                  (7,360,000)              25,000,000  

114 Mauzo ya vyuma chakavu                    -                    -                                    -                 25,000,000  

 JUMLA YA MAPATO   217,229,200   63,843,725                  153,385,475             316,951,000  
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K1.B   Mapato yatokanayo na Kodi ya maghala          

 S/N   MAELEZO   IDADI   MIEZI   BEI   KWA MWAKA  

 01   KODI YA MAGHALA                  5                12            1,000,000                          60,000,000  

 02   KODI YA OFISI KANDA MAALUM                  1                12               800,000                             9,600,000  

            

   JUMLA YA MAPATO                                69,600,000  

 

MAKISIO YA MAPATO NA MATUMIZI MAKAO MAKUU KWA MSIMU 2023-2024 

MATUMIZI 2023-2024 
S/N MAELEZO UK KASMA  MAKISIO 2022-

2023  
 HALISIA 2022-

2023  
 

PUNGUZO(NYONGE
ZA)  

 BAJETI 
MPYA  

   NA  2022-2023   2022-2023   2022-2023   2023-2024  

01 Mishahara  K2              59,880,000               28,320,000                   31,560,000     100,680,000  

02 Posho ya Nyumba  K3                              -                                -                                    -                        -    

03 Posho ya usafiri  K4                   960,000                    960,000                                  -           1,440,000  

04 Posho ya Mafuta  K5                    720,000                    720,000                                  -              960,000  

05 Posho ya Majukumu  K6                 1,200,000                 1,200,000                                  -           1,800,000  

06 Gharama za SDL  K7                 2,870,400                              -                        2,870,400         3,998,400  

07 Makato ya kisheria Nssf  K8                 7,176,000                 6,240,000                         936,000       10,896,000  

08 Gharama za Likizo  K9                    420,000                              -                           420,000            760,000  

09 Gharama za usafi wa Mazigira  K10                 1,200,000                 1,050,000                         150,000         1,800,000  

10 Gharama za umeme, maji na chages  K11                    480,000                    335,000                         145,000         1,380,000  

11 Gharama za vikao vya Bodi  K12                 5,638,000                 5,240,000                         398,000         6,960,000  

12 Gharama za Mkutano Mkuu   K13               14,040,000               13,856,000                         184,000       24,506,000  

13 Vifaa vya Ofisi na Makaratasi (Shajala) K14                 1,725,000                 1,725,000                                  -           3,850,000  

14 Gharama za Uboreshaji wa Tovuti  K15                 1,000,000                 1,000,000                                  -           5,000,000  

15 Gharama za Elimu na Mafunzo kwa Wafanyakazi K16                 4,740,000                 4,735,500                             4,500       11,560,000  

19 Gharama za Sherehe za Kitaifa  K17                 6,360,000                 6,360,000                                  -         16,360,000  

17 Gharama za Posta, Simu na Mtandao K18                 3,420,000                 3,165,000                         255,000         7,260,000  
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18 Gharama za Benki  K19                 2,895,360                 2,396,131                         499,229         2,895,360  

19 Posho na Nauli Kuhudhuria Vikao kwa Wajumbe/Watendaji K20               13,120,000               12,890,000                        230,000       21,940,000  

20 Gharama za Matangazo, Machapisho na uhamasishaji K21                 4,730,000                 4,665,400                           64,600         7,300,000  

21 Gharamaza  Bima za mali  K22                 3,680,000                 3,203,000                         477,000         1,880,000  

22 Gharama za Ufuatiliaji wa Mali za Ushirika  K23                 4,500,000                 4,500,000                                  -           9,700,000  

23 Kodi ya Viwanja Na Majengo  K24                    980,000                              -                           980,000            720,000  

24 Kuajiri,Internship na Majanga  K25                 2,500,000                 2,350,000                         150,000         5,000,000  

25 Gharama Ukarabati wa Majengo na Vifaa  K26                 5,600,000                 4,998,600                         601,400         5,400,000  

26 Mafuta na Matengenezo ya Gari  K27                 7,374,000                              -                        7,374,000         7,368,000  

27 Gharama za Usimamizi  K28                 4,800,000                 4,185,000                         615,000         6,720,000  

28 Ada ya Ukaguzi (COASCO)                   1,500,000                    500,000                      1,000,000         1,500,000  

29 Ada TFC                   1,000,000                1,000,000                                  -           1,000,000  

30 Michango ya Hisani, Biashara na Makaribisho                 1,000,000                 1,000,000                                  -           3,000,000  

31 Gharama za Dharura(Vikao,Usafiri Dodoma na Musoma)                 1,000,000                 1,000,000                                  -           5,000,000  

32 Ada ya Mfuko wa Mrajis                   1,558,000                 1,558,000                                  -           2,196,070  

33 Gharama za Usimamizi ujenzi wa viwanda K29                              -                                -                                    -           4,325,000  

34 Business plan & Cashflow preparation for  loan of machine                 1,000,000                    900,000                         100,000         1,000,000  

 JUMLA YA MATUMIZI               169,066,760             120,052,631                    49,014,129     280,154,830  

 MAPATO BAADA YA GHARAMA ZA UZALISHAJI      316,951,000  
 FAIDA GHAFI           36,796,170  
 KODI (30%)           11,038,851  
 ZIADA INAYOTEGEMEWA           25,757,319  
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WAKULIMA WA MARA COOPERATIVE UNION LIMITED  

 MAKISIO-BAJETI YA MAENDELEO 2023-2024  
  MAPATO    2022-2023  PUNGUFU/ZIADA  MAKISIO  

2023-2024  

 S/N   MAELEZO   IDADI   MAKISIO  2022/3  HALISIA 2022/23  2022-2023   MAKISIO 2023-2024  

 01   Bakaa ya ziada ya Faida                        -                         -                                 -                      25,757,319  

 02   BIMA ya TFC                        -                         -                                 -                        1,500,000  

 03   Mkopo kutoka benki ya TADB        603,376,250       603,376,250                               -                      98,892,681  

  JUMLA YA MAPATO        603,376,250       603,376,250                               -                    126,150,000  

       

  MATUMIZI YA MTAJI   IDADI   MAKISIO 2022/3  HALISIA  2022/23  PUNGUFU  2022/23  MAKISO 2023-2024  

 01   Gari ya Ofisi                1                       -                         -                                 -                      36,000,000  

 02   Gari ya  Usafirishaji                1                       -                         -                                 -                      42,500,000  

 03   Pikipiki                1                       -                         -                                 -                                    -    

 04   HISA       40,000                       -             5,000,000                 (5,000,000)                   20,000,000  

 05   Desktop                4                       -                                  -                        1,600,000  

 06   Photocopy Mshine                1                       -                         -                                 -                        4,500,000  

 07   MEZA(Executive)                4                       -                         -                                 -                        1,400,000  

 08   Viti(Ofisi Chair) 4                4                       -                         -                                 -                           800,000  

 09   Kasiki (Matengenezo)                1                       -                         -                                 -                        2,000,000  

 10   Komputa (LAPTOP)                -                         -                         -                                 -                                    -    

 11   Fire Extinguisher                4                       -                         -                                 -                        2,100,000  

 13   Mashine Kutobolea Karatasi                -                         -                         -                                 -                                    -    

 14   Mashine ya Hesabu                -                         -                         -                                 -                                    -    

 15   Kabati                -                         -                         -                                 -                                    -    

 16   Mapazia                4                       -                         -                                 -                           150,000  

 17   Kununu Hisa za TFC                6                       -             1,000,000                 (1,000,000)                     3,000,000  

 18   mashine ya kubania karatasi                -                         -                         -                                 -                                    -    

 19   Kununua Mashine za kukoboa kahawa za AMCOS               -                  139,669,520       139,669,520                               -                                    -    

 20   Gharama za Ujenzi wa miundombinu kwa         80,000,000         80,000,000                               -                                    -    
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AMCOS   

 21   Gharama za Mashine kubwa ya kuchakata kahawa ya 
UNION   

     383,706,730       383,706,730                               -                                    -    

 22   Gharama ya kuzalisha miche ya kahawa                        -                         -                                 -                                    -    

 23   Gharama ya Mbolea kwa wakulima wa kahawa                        -                         -                                 -                                    -    

 24   Gharama ya Vichanja WAMACU LTD                        -                         -                                 -                      10,000,000  

 25   Gharama ya Moisturemeter                        -                         -                                 -                        2,100,000  

  JUMLA YA MATUMIZI        603,376,250       609,376,250                 (6,000,000)                 126,150,000  

  ZIADA(PUNGUFU)                        -           (6,000,000)                  6,000,000                                  -    
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K12   VIKAO   VIKAO VYA BODI   VIKAO  VYA DHARURA   VIKAO KAZI     

 S/N   WAJUMBE WA 
BODI  

 POSHO   IDADI 
VIKAO  

 JUMLA   POSHO  IDAD  JUMLA    POSHO   IDADI   JUMLA   MAJI   JUMLA MAJI   JUMLA KUU  

 01   Mjumbe  120,000                     4       480,000               80,000       2     160,000        80,000           3    240,000   1,000               24,000              904,000  

 02   Mjumbe  120,000                    4       480,000              80,000        2     160,000        80,000           3    240,000   1,000               24,000              904,000  

 03   Mjumbe   120,000                     4       480,000              80,000        2     160,000        80,000           3    240,000    1,000               24,000               904,000  

 04   Mjumbe  120,000                     4       480,000               80,000        2     160,000        80,000           3    240,000    1,000               24,000               904,000  

 05   Mjumbe  120,000                     4       480,000              80,000         2     160,000        80,000           3    240,000   1,000               24,000               904,000  

 06   Muwakilishi wa Bodi  120,000                          
4  

     480,000               80,000       2     160,000        80,000           3   240,000    1,000               24,000               904,000  

 01   Meneja mkuu  120,000                     4       480,000              80,000        2     160,000        80,000           3    240,000    1,000               24,000          904,000  

  JUMLA NDOGO  840,000                  28    3,360,000              560,000      14    1,120,000      560,000         21    1,680,000    7,000             168,000            6,328,000  

              

  WAGENI WAALIKWA            

 03   Bodi ya Kahawa   50,000                     4       200,000              30,000        2       60,000       20,000           2      40,000    1,000               16,000               316,000  

 04   TaCRi    50,000                     4       200,000               30,000        2      60,000        20,000           2      40,000    1,000               16,000              316,000  

  JUMLA NDOGO  100,000                     8       400,000               60,000        4    120,000       40,000           4      80,000   2,000               32,000               632,000  

  JUMLA  940,000                   36    3,760,000             620,000      18  1,240,000     600,000         25  1,760,000   9,000             200,000           6,960,000  

  JUMLA KUU                    6,960,000  

 

 

K2-K7 Stahiki za Watumishi          

    K2    K3   K4   K5   K6   K7  K7   

S/N MAELEZO Scale  Mshahara   
ongezeko  

 Posho ya 
Nyumba  

 Posho ya 
Usafiri  

 Posho ya 
Mafuta  

 Posho ya 
Majukumu  

Jumla kwa 
Mwezi 

SDL  JUMLA   JUMLA 
MWAKA  

01 Meneja Mkuu WGS12      670,000    100,000                    -            150,000           920,000  0.04      36,800            11,040,000  

02 Meneja Shughuli WGS10      570,000     80,000                   -              80,000            730,000  0.04       29,200            8,760,000  

03 Fundi Mkuu WGS09        470,000               -                      -                470,000  0.04       18,800             5,640,000  

04 Mhasibu Msaidizi WGS08      410,000      80,000                   -              60,000              550,000  0.04       22,000            6,600,000  

05 Mkaguzi wa Ndani Msai WGS08       410,000      80,000                   -              60,000             550,000  0.04      22,000            6,600,000  

06 Afisa Tehama WGS08       410,000                -                     -                410,000  0.04      16,400            4,920,000  

07 Afisa Kilimo 1 WGS08       410,000                 -                      -                 410,000  0.04      16,400            4,920,000  

08 Afisa Kilimo 2 WGS08      410,000                -                     -                410,000  0.04      16,400            4,920,000  
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09 Afisa Kilimo 3 WGS08       410,000               -                     -                 410,000  0.04      16,400            4,920,000  

10 Afsa Bima  WGS06       380,000               -                     -                 380,000  0.04      15,200            4,560,000  

11 Fundi Sanifu 1 WGS06      380,000               -                     -                 380,000  0.04        15,200             4,560,000  

12 Fundi Sanifu 2 WGS06      380,000               -                     -                380,000  0.04      15,200            4,560,000  

13 Mtunza Ghala WGS06      380,000               -                      -                 380,000  0.04      15,200            4,560,000  

14 Dereva 1 WGS06       380,000                 -                     -                 380,000  0.04      15,200            4,560,000  

15 Dereva 2 WGS06      380,000                -                     -                380,000  0.04        15,200              4,560,000  

16 Katibu Muhutasi WGS05       320,000                -                     -                 320,000  0.04       12,800            3,840,000  

17 Cleaners 1 WGS04      180,000                -                      -                180,000  0.04        7,200            2,160,000  

18 Cleaners 2 WGS04       180,000                -                      -                 180,000  0.04        7,200            2,160,000  

19 Cleaners 3 WGS04      180,000                -                      -                 180,000  0.04        7,200            2,160,000  

20 Cleaners 4 WGS04      180,000                -                     -                180,000  0.04        7,200            2,160,000  

21 Mlinzi wa ofisi 1 WGS03       150,000               -                     -                 150,000  0.04        6,000            1,800,000  

22 Mlinzi wa ofisi 2 WGS03      150,000                -                     -                 150,000  0.04        6,000            1,800,000  

23 Mlinzi wa ghala 1 WGS03      150,000               -                     -                150,000  0.04        6,000            1,800,000  

24 Mlinzi wa ghala 2 WGS03        150,000               -                      -             150,000  0.04        6,000            1,800,000  

25 Mlinzi wa ghala 3 WGS03       150,000               -                     -                 150,000  0.04        6,000            1,800,000  

26 Mlinzi wa ghala 4 WGS03      150,000               -                      -                150,000  0.04       6,000            1,800,000  

 Jumla kwa Mwezi   8,390,000  340,000                   -           120,000           80,000      150,000        9,080,000  0.04      333,200          108,960,000  

 Jumla kwa Mwaka 100,680,000  4,080,000                   -        1,440,000         960,000    1,800,000    108,960,000     3,998,400   

 JUMLA KUU           108,960,000  

 

Malipo ya NSSF        

 MAELEZO   JUMLA YA MSHAHARA   MWAJIRI   MTUMISHI   JUMLA YA MI. MWEZI   MIEZI   JUMLA KWA MWAKA  

 Meneja Mkuu                            920,000       92,000            92,000                           184,000        12                    1,104,000  

 Meneja Shughuli                            730,000       73,000            73,000                           146,000        12                       876,000  

 Fundi Mkuu                            470,000       47,000            47,000                             94,000        12                       564,000  

 Mhasibu Msaidizi                            550,000       55,000            55,000                           110,000        12                       660,000  

 Mkaguzi wa Ndani Msaidizi                            550,000       55,000            55,000                           110,000        12                       660,000  

 Afisa Tehama                            410,000       41,000            41,000                             82,000        12                       492,000  

 Afisa Kilimo 1                            410,000       41,000            41,000                             82,000        12                       492,000  

 Afisa Kilimo 2                            410,000       41,000            41,000                             82,000        12                       492,000  

 Afisa Kilimo 3                            410,000       41,000            41,000                             82,000        12                       492,000  
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 Afsa Bima                             380,000       38,000            38,000                             76,000        12                       456,000  

 Fundi Sanifu 1                            380,000       38,000            38,000                             76,000        12                       456,000  

 Fundi Sanifu 2                            380,000       38,000            38,000                             76,000        12                       456,000  

 Mtunza Ghala                            380,000       38,000            38,000                             76,000        12                       456,000  

 Dereva 1                            380,000       38,000            38,000                             76,000        12                       456,000  

 Dereva 2                            380,000       38,000            38,000                             76,000        12                       456,000  

 Katibu Muhutasi                            320,000       32,000            32,000                             64,000        12                       384,000  

 Cleaners 1                            180,000       18,000            18,000                             36,000        12                       216,000  

 Cleaners 2                            180,000       18,000            18,000                             36,000        12                       216,000  

 Cleaners 3                            180,000       18,000            18,000                             36,000        12                       216,000  

 Cleaners 4                            180,000       18,000            18,000                             36,000        12                       216,000  

 Mlinzi wa ofisi 1                            150,000       15,000            15,000                             30,000        12                       180,000  

 Mlinzi wa ofisi 2                            150,000       15,000            15,000                             30,000        12                       180,000  

 Mlinzi wa ghala 1                            150,000       15,000            15,000                             30,000        12                       180,000  

 Mlinzi wa ghala 2                            150,000       15,000            15,000                             30,000        12                       180,000  

 Mlinzi wa ghala 3                            150,000       15,000            15,000                             30,000        12                       180,000  

 Mlinzi wa ghala 4                            150,000       15,000            15,000                             30,000        12                       180,000  

 JUMLA       908,000          908,000                        1,816,000        12                   10,896,000  

       

 

K20   Posho na Nauli kushiriki Vikao kwa Wajumbe/Watendaji  

 S/N   MAELEZO   MJI   MHUSIKA   NAULI   POSHO/SIKU   SAFARI   SIKU   IDADI   JUMLA  

 01   KUHUDURIA VIKAO   MUSOMA,SERENGETI   WAJUMBE/ WATENDAJI          70,000                   80,000                  8  
          
3  

           
2       3,910,000  

 02   KUHUDURIA VIKAO   MWANZA/ JIJINI   WAJUMBE/ WATENDAJI        150,000                 170,000                  4  
          
3  

           
2       4,230,000  

 03   KUHUDURIA VIKAO   DODOMA/ JIJINI   WAJUMBE/ WATENDAJI        200,000                 170,000                  8  
          
5  

           
2     13,800,000  

       JUMLA               21,940,000  
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MCHANGANUO WA MAPATO NA MATUMIZI 

Malipo ya pili kwa Mkulima 

KA.1  Malipo ya Awali kwa Mkulima  MAKISIO 2022/2024  HALISIA 2022/2023  

S/N  MAELEZO   KG   BEI   JUMLA   KG   BEI   JUM LA  

01  Kahawa Kavu   1,023,100       2,400   2,455,440,000    
197,910  

     2,400   474,984,000  

02  Kahawa Mbivu   2,215,500       1,200   2,658,600,000    
118,201  

     1,200   141,841,200  

  JUMLA     5,114,040,000     616,825,200  

 

KA.2   Ununuzi wa Magunia     

                         1,761,600  

 S/N   MAELEZO    KG   BEI   JUMLA  

 01   Kahawa ya Maganda           1,761,600         52.00                     91,603,200  

 02   Kahawa ya Safi          1,761,600         28.70                     50,557,920  

 03   Usafirishaji na Kamba           1,761,600         19.30                     33,998,880  

  JUMLA                     176,160,000  

     

 

KA.3   Usafirishaji        

 S/N   MAELEZO   KG  BEI  JUMLA  

 01   Usafirishaji Kahawa      1,761,600  30  52,848,000  

 02   Upakiaji na Upakuaji     1,761,600  5    8,808,000  

   JUMLA       61,656,000  

  

KA.4   Matengenezo ya Mizani        

 S/N   MAELEZO   KG   BEI   JUMLA  

 01   Mizani ya Vyama vya Msingi     1,761,600  1.35              2,378,160  

 02   Mzani wa WAMACU LTD     1,761,600  1.35              2,378,160  

   JUMLA                   4,756,320  

  

KA.5   Usafi na Mazingira        

 S/N   MAELEZO   KG   BEI   JUMLA   

 01   USAFI NA MAZINGIRA     1,761,600  3.7       6,517,920  

   JUMLA            6,517,920  
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KA.6   Ukoboaji wa Kahawa         

 S/N   MAELEZO   KG  BEI  JUMLA   

 01   Ukoboaji wa Kahawa          800,727  203.9  163,268,290.91  

 02   Usombaji wa Kahawa          800,727  6      4,804,363.64  

 03   Uchambuzi wa Kahawa          800,727  13.98    11,194,167.27  

 04   Upimaji Ushonaji, Upangaji wa Magunia         800,727  1.12         896,814.55  

   JUMLA    225       180,163,636  

 

KA.7   Gharama za Kahawa        

 S/N   MAELEZO   KG  BEI  JUMLA  

 01   Gharama za Utafiti   1,761,600  2.9    5,108,640  

 02   Gharama za Matangazo na Mnada   1,761,600  6.6  11,626,560  

 03   Nauli, Posho na Sampo   1,761,600  3.5    6,165,600  

   JUMLA       22,900,800  

  

KA.8   Shajala          

 S/N   MAELEZO   IDADI   AMCOS   GHARAMA   JUMLA  

 01   Stakabadhi            16            46          15,000              11,040,000  

 02   Stoo Leja              4            46          10,000                1,840,000  

 03   Daftari ya Fedha              4            46          10,000                1,840,000  

   JUMLA                     14,720,000  

  

KA.9 Gharama za Mkopo       

S/N MAELEZO KILO BEI JUMLA 

01  Gharama za Mkopo     1,761,600  17  29,947,200  

  JUMLA      29,947,200  

  

KA.10 Matengenezo ya Ghala        

S/N MAELEZO KILO BEI JUMLA 

01 Malipo ya Ghala  1,761,600  5                 8,808,000  

  JUMLA                      8,808,000  

  

KA.11   Ukaguzi wa Kahawa        

 S/N   MAELEZO   KILO   BEI   JUMLA  

 01   Ukaguzi wa Kahawa         1,761,600  2.7       4,756,320  

   JUMLA            4,756,320  
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K9 Gharama ya Likizo         

S/N Mtumishi Mkoa atokako  Nauli   Safari   Jumla Kuu  

01 Meneja Mkuu Mara                      30,000                               2                     60,000  

02 Meneja Shughuli Arusha                     100,000                               2                   200,000  

03 Mhasibu  Singida                     100,000                               2                   200,000  

04 Mkaguzi wa Ndani Mtwara                     150,000                               2                   300,000  

05 Afisa Kilimo 1                                  2                           -    

06 Fundi Mkuu                                  2                           -    

07 Afsa Bima                                   2                           -    

08 Fundi Sanifu 1                                  2                           -    

09 Fundi Sanifu 2                                  2                           -    

10 Dereva 1                                  2                           -    

11 Dereva 2                                  2                           -    

  JUMLA                        760,000  

  

K10  
 Gharamza za Usafi wa 
Mazingira ya ofisini            

 S/N   MAELEZO   IDADI   BEI   KWA MWEZI   MIEZI   MWAKA  

 01   Usafi wa Ofisi              1        150,000          150,000            12               1,800,000  

   JUMLA                       1,800,000  

  

K11   Gharama za Umeme na Maji            

 S/N   MAELEZO   IDADI   KIASI   KWA MWEZI   MIEZI   MWAKA  

 01   Umeme Ofisini          1              1            15,000        12              180,000  

 02   Umeme Kiwandani          1              1          100,000        12           1,200,000  

   Jumla                    1,380,000  

  

K13   Mkutano Mkuu          

 S/N   MAELEZO   IDADI   SIKU   POSHO   JUMLA  

 01   Wajumbe wa Bodi & Muwakilishi          7         2     80,000     1,120,000  

 02   Wajumbe Mkutano mkuu       104         2     60,000   12,480,000  

 03   Chakula na Maji       147         2     15,000     4,410,000  

 04   Gharama za Ukumbi          1         2   600,000     1,200,000  

 05   Shajala       147         2       4,000     1,176,000  

 06   Watendaji          7         2     80,000     1,120,000  

            

   WAGENI WAALIKWA          

 01   Mrajis           1         2     50,000        100,000  

 02   TCB          1         2     50,000        100,000  

 03   TaCRi          1         2     50,000        100,000  

 04   TADB          1         2     50,000        100,000  

 05   DAICO/TAICO          5         2     50,000        500,000  
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 06   Afisa Ushirika          5         2     50,000        500,000  

 07   Afisakilimo Mkoa           1         2     50,000        100,000  

 08   Katibu Tawala Mkoa          1         2     50,000        100,000  

 09   DED/TED          2         2     50,000        200,000  

 10   Mkuu wa  Wilaya/Mkoa          1         2   100,000        200,000  

 11   Waandishi wa Habari          4         2     50,000        400,000  

 12   Dereva          2         2     50,000        200,000  

 13   Magereza           1         2     50,000        100,000  

 14   Diwani wa Eneo          1         2     50,000        100,000  

 15   Mbunge          2         2     50,000        200,000  

   JUMLA         24,506,000  

       

K14   Shajala        

 S/N   MAELEZO   IDADI   GHARAMA   JUMLA  

 01   Vitabu        90          20,000               1,800,000  

 02   Wino(Catridge)        10        130,000               1,300,000  

 03   Makaratasi Ream         25          30,000                  750,000  

                                 -    

   JUMLA                    3,850,000  

 

K15   Uboreshaji wa Tovuti        

 S/N   MAELEZO   IDADI   GHARAMA   JUMLA  

 01   Website Hosting              1        300,000      300,000  

 02   Office email Hosting              1        200,000      200,000  

 03   softwaare ( Accounting software)              1     4,000,000   4,000,000  

 04   Redesign & Uploading content              1        500,000      500,000  

   JUMLA       5,000,000  

  

K16   Gharama za Elimu na Mafunzo           

 S/N   MAELEZO   IDADI   SIKU   GHARAMA   JUMLA  

 01   Wakufunzi  
                
2  

                
4          100,000          800,000  

 02   Semina za Kujengea Uwezo Watendaji (AMCOS)  
              
52  

                
1            60,000       3,120,000  

 03   Semina za Kujengea Uwezo Watendaji (Union)  
              
12  

                
2            60,000       1,440,000  

 04   Semina Maswala Mtambuka ya Ushirika/Union  
                
4  

                
2            60,000          480,000  

 05   Semina ya Uongozi na Utawala Makatibu  
              
52  

                
1            60,000       3,120,000  

 06  Mafunzo ya Uhasibu  
                
2  

                
5          100,000       1,000,000  
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 07   Mafunzo kwa wajumbe wa Bodi  
                
8  

                
2          100,000       1,600,000  

  JUMLA         11,560,000  

  

K17   Sherehe za Kitaifa                  

 
S/N   MAELEZO  

 
IDADI  

 
SIKU  

 
GHARAMA   SUD  

 MARA 
EXPO  

 
NANENANE  

 MARA 
DAY   JUMLA  

 01   Wajumbe wa Bodi  
        
2  

       
3  

      
170,000  

 
1,020,000  

       
1,020,000  

       
1,020,000  

     
1,020,000  

   
4,080,000  

 02   Watendaji WAMACU  
        
2  

       
3  

      
170,000  

 
1,020,000  

       
1,020,000  

       
1,020,000  

     
1,020,000  

   
4,080,000  

 03   Ada ya Ushiriki  
        
1  

       
1  

   
2,000,000  

 
2,000,000  

          
800,000  

          
500,000  

        
500,000  

   
3,800,000  

 04  
 Gharama ya Banda 
(Mapambo)  

        
1  

       
1  

      
300,000  

    
300,000  

          
300,000  

          
300,000  

        
300,000  

   
1,200,000  

 05   Usafiri(Mafuta ya Gari)  
        
1  

       
1  

   
1,000,000  

    
500,000  

          
500,000  

          
500,000  

        
500,000  

   
2,000,000  

 06   Dereva  
        
1  

       
3  

      
100,000  

    
300,000  

          
300,000  

          
300,000  

        
300,000  

   
1,200,000  

   JUMLA        
 
5,140,000  

       
3,940,000  

       
3,640,000  

     
3,640,000  

 
16,360,000  
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K18  
 Gharama za Posta, Simu na 
Mtandao          

 
S/N   MAELEZO   IDADI   

 
MIEZI  

 KWA 
MWEZI   KWA MWAKA  

   SIMU ZA OFISINI NA MTANDAO          

 01   Gharama za Mtandao              1  
      
12  

        
150,000          1,800,000  

 02   Gharama za Posta              1  
      
12  

          
50,000            600,000  

            

   SIMU ZA MKONONI          

 01   Mwenyekiti              1  
      
12  

          
50,000            600,000  

 02   Wajumbe              7  
      
12  

          
30,000          2,520,000  

 03   Meneja Mkuu              1  
      
12  

          
50,000            600,000  

 04   Meneja Shughuli              1  
      
12  

          
35,000            420,000  

 05   Mhasibu              1  
      
12  

          
30,000            360,000  

 06   Mkaguzi wa Ndani              1  
      
12  

          
30,000            360,000  

   JUMLA               7,260,000  

  

 

K19   Gharama za Benki      

 S/N   MAELEZO    KWA MWEZI   KWA MWAKA   

 01   CRDB Bank AC            15,000             180,000  

 02   CRDB Bank Dollar AC            15,000             180,000  

 03   NMB Coffee AC          108,680           1,304,160  

 04   NMB General AC            87,600           1,051,200  

 05   CRDB HISA AC            15,000             180,000  

   JUMLA             2,895,360  

  

K21   Gharama za Matangazo na Machapisho        

 S/N   MAELEZO   IDADI   GHARAMA   JUMLA  

 01   Television              2        500,000   1,000,000  

 02   Radio              4        250,000   1,000,000  

 03   Magazeti              3        300,000      900,000  

 04   Kalenda            10          60,000      600,000  

 05   Diaries            18          50,000      900,000  

 06   T-shirt            18          50,000      900,000  
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 07   Vipeperushi       1,000            2,000   2,000,000  

   JUMLA       7,300,000  

  

K22   Bima za Mali        

 S/N   MAELEZO   IDADI   BEI   KWA MWAKA  

   Maghala na nyumba za kuishi        

 01   Tarime          1        1,200,000          1,200,000  

          

   Magari ya WAMACU        

 01   Gari ya ofisi          1          250,000            250,000  

 02   Gari ya Usafirishaji Mizigo          1          250,000            250,000  

 03   Pikipiki          1          180,000            180,000  

   JUMLA              1,880,000  

  

 

 

 

 

K23   Gharama za Ufuatiliaji na Uhakiki wa Mali za Ushirika      

 S/N   MAELEZO  IDADI   GHARAMA   JUMLA  

 01   Uthaminishaji Tarime (upimaji upya wa Ardhi)  0.80    3,000,000    2,400,000  

 02   Gharama za usimamizi na ufatiliaji wa Hati mpya ya WAMACU  0.60    3,500,000    2,100,000  

 03   Uwekaji wa fensi na upandaji miti kwenye mipataka  0.90    3,000,000    2,700,000  

 04   Ufuatiliaji, Ubainishaji na uhakiki wa mali za ushirika ( AMCOS)  1.00    2,500,000    2,500,000  

   JUMLA        9,700,000  

  

K24   Kodi ya Viwanja,Majengo, na Magari        

 S/N   MAELEZO   Idadi   Gharama   JUMLA KWA MWAKA  

 01   Magari         2      250,000                         500,000  

   VIWANJA        

 01   kiwanja Tarime         1       20,000                          20,000  

 03   Viwanja vya Nyamongo( Plot na. 435,436), Matongo 1         1       20,000                          20,000  

   MAJENGO        

 01   Maghala Tarime         5       20,000                         100,000  

 03   Nyumba          4       20,000                          80,000  

                                       -    

   JUMLA                             720,000  
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K25   Kuajiri, Majanga na Internship        

 S/N   MAELEZO   IDADI   KWA MWEZI   MWAKA  

 01   Kuajiri              1                    1                2,500,000  

 02   Internship              1                    1                1,500,000  

 03   Majanga              1                    1                1,000,000  

   JUMLA                    5,000,000  

  

K26   Gharama Ukarabati wa Majengo        

 S/N   MAELEZO   KWA MWEZI    KWA MWAKA  

 01   Ukarabati wa Mjengo            150,000          1,800,000  

 02   Ukarabati wa Mashine            250,000          3,000,000  

 03   Matengenezo ya Vifaa vya Ofisini             50,000            600,000  

   JUMLA            5,400,000  

  

K27   Mafuta na Matengenezo              

 S/N   MAELEZO   IDADI    LITA KWA SIKU   KWA MWEZI   KWA MWAKA   BEI YA LITA   JUMLA  

 01   Gari ya Ofisi  
            
1  

                               
3  

                    
60  

                     
720  

                
3,200  

    
2,304,000  

 02   Gari ya Usafirishaji  
            
1  

                               
5  

                    
50  

                     
600  

                
3,200  

    
1,920,000  

 03   Pikipiki  
            
1  1.5 

                    
35  

                     
420  

                
3,200  

    
1,344,000  

 04   Gharama ya Matengenezo      
          
150,000  

                       
12    

    
1,800,000  

   JUMLA                                -      
    
7,368,000  

  

K28   Gharama za Usimamizi              

 S/N   MAELEZO   IDADI   WIKI   MWEZI   MWAKA   GHARAMA   JUMLA  

 01   Nauli na Posho/ Mjumbe  
                
1  

                
2  

                
8  

                         
96  

           
40,000  

  
3,840,000  

 02   Kutembelea AMCOS  
                
2  

                
1  

                
2  

                         
24  

            
60,000  

  
2,880,000  

   JUMLA            
  
6,720,000  

 

K29   Gharama za Usimamizi ujenzi wa viwanda        

 S/N   MAELEZO   IDADI   GHARAMA   JUMLA  

 01   usimamizi katika ujenzi wa viwanda                  1        1,625,000          1,625,000  

 02   BOQ, usimamizi na mafuta ya Mhandizi                  1        1,200,000          1,200,000  

 03   gharama za dharura          1,500,000          1,500,000  
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   JUMLA              4,325,000  

  

 

AGENDA NA.11 
AGENDA NA. 11 KUPOKEA, KUJADILI NA kuidhinisha mpango wa mafunzo ya viongozi (AMCOS) 

wa vyama wanachama wa WAMACU LTD kwa mwaka 2023/2024.  

 

Mafunzo kwa Vitendo Makarani wa  AMCOS 

 

No  Aina ya Mafunzo  Vipengele muhimu 

kwenye mada  

Tarehe   Mahali  Gharama  

(Tsh)  

1  Uandaaji na Uandishi 

wa Vitabu vya  

Hesabu kwa Vitendo  

1. Uandishi 
 wa  

Stakabadhi ya fedha –  

Receipt  

2. Uandishi wa 
Daftari la  

Bidhaa  Ghalani  

3 Uandishi wa Hati ya  

Malipo  –  Payment  

Voucher  

4. Uandishi wa Hati ya  

Malipo madogo madogo –  

Petty  cash  vouchers  

5. Uandishi wa Daftari la  

wadaiwa/Marejesho  – 

Receivables  

6. Uandishi wa Daftari la 

wadai  muda 

mfupi/Malipo –Payables 
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7. Uandishi wa Daftari la  

Mikopo ya muda Mrefu –  

Loans e.g Bank Loans 8. 

Uandishi wa Daftari la  

Mali za Kudumu – Fixed  

Asset  register  

9. Uandishi wa Nyaraka ya 

kurekebisha makosa ya 

kihasibu (Journal  

Voucher)  

10. Uandishi wa Daftari kuu la 

marekebisho –  

Journal  book  

11. Uandishi wa Daftari la  

   

  

   

  

   

  

   

  

   

  

  fedha  –  Cashbook  

12. Uandishi wa Leja kuu  

–  General 
 ledger  

13. Uandishi wa Urali –  

Trial balance  

   

   

   

   

   

   

   

 

AGENDA NA.12 
AGENDA NA. 12 Kupokea, kujadili na kuidhinisha mipango ya uwekezaji ya WAMACU LTD. 

 

 

AGENDA NA.13 
AGENDA NA. 13 KUPOKEA, kujadili na kuidhinisha maombi ya LESENI ya kuuza kahawa nje 
(Export Lisence).  
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Wajumbe wa Mkutano Mkuu wa 13 wanaombwa kupitisha maombi ya leseni ya uuzaji wa kahawa nje ya 

nchi; ambayo kila mwaka inaombwa mpya. 

 

 AGENDA NA.14 
AGENDA NA. 14 Kupokea, kujadili na kupitisha Ukomo wa madeni kwa Msimu 2023/2024.  

 

Wajumbe wa Mkutano Mkuu wanaombw kupitisha ukomo wa madeni wenye jumla ya 
TZS………………………… kwa ajili ya kukusanyia kahawa, kuzalisha miche ya kahawa, na kununua 
gari la kukusanyia kahawa, na gari la ofisi. 

 

AGENDA NA.15 
AGENDA NA. 15 Kupokea, kujadili na kumpitisha Mkaguzi wa Hesabu za WAMACU LTD kwa Msimu 
2023/2024.  

Wajumbe watapokea, kujadili na kukubaliana kwamba COASCO ndio awe mkaguzi wa hesabu za chma 

chetu kwa mwaka 2023/3034.  Hii ni kutokana na kuwa COASCO ni mkaguzi wa vyama vya ushirika kwa 

mujibu wa sheria na kanuni. 

AGENDA NA.16 
AGENDA NA. 16 Mengineyo yaliyowasilishwa kwa maandishi na kupokelewa kwa idhini ya 

Mwenyekiti.  

Kama kuna chma au mjumbe atawasilisha hoja yake kwa maandishi kabla ya siku 7 ya mkutano Mkuu wa 

13, itapokelewa na M/kiti wa Mkutano kwa ajili ya kujadiliwa kwenye Mkutano Mkuu wa Chama. 

AGENDA NA.17 
AGENDA NA. 17 Kufunga Mkutano 

 


