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MAELEZO YA AWALI

Shirika la Ukaguzi na Usimamizi wa Vyama vya Ushirika
(COASCO) Tanzania Bara

(Lilianzishwa kwa kifungu cha 3(1) cha Sheria ya Ukaguzi na Usimamizi wa
Vyama vya Ushirika Na.15 ya mwaka 1982)

Kifungu cha 4(1)(a) cha Sheria ya Ukaguzi na Usimamizi wa Vyama vya Ushirika
Na.15 ya mwaka 1982 iliyorekebishwa mwaka 2005 kinaipa COASCO Mamlaka ya
kuvikagua Vyama vya Ushirika.

Dira
Kuwa kituo cha kipekee cha utoaji huduma bora za ukaguzi na ushauri wa
Vyama vya Ushirika katika Mashariki mwa Afrika.

Dhima

Daima kuendelea kutoa huduma bora ya ukaguzi na ushauri kuongeza utawala
bora kwa wateja.

Miiko inayoongoza Shirika kuelekea kwenye Dira yetu na kusaidia kufanikisha
Dhima yetu ni kama ifuatavyo:

(i) Kufuata maadili ya taaluma

(i) Kuzingatia ubora na utoaji huduma haraka

(iii) Kutopendelea, Ushirikiano na Moyo kwa kufanyakazi pamoja

(iv) Elimumwendo na Uvumbuzi

(v) Kutokuwa na ubaguzi wa kijinsia

Tunafanya haya kwa:

e Kuchangia katika Usimamizi bora wa fedha za Umma kwa kuhakikisha
kwamba wateja wetu wanawajibika kwa rasilimali walizokabidhiwa;

e Kusaidia kuboresha ubora wa huduma za Umma kwa kusaidia uvumbuzi
katika matumizi ya rasilimali za Umma;

e Kutoa ushauri wa kitaalamu kwa wateja wetu juu ya mapungufu yaliyopo
katika mifumo ya utendaji;

e Kuwashirikisha wateja wetu katika mchakato na mzunguko wa ukaguzi; na

o Kuwapatia wakaguzi wetu vitendea kazi vya kutosha na vifaa
vinavyowafanya wawe huru.

KAULI MBIU

Daima Kauli Mbiu yetu ni “COASCO kwa Ukaguzi na Usimamizi bora wa

Ushirika”
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TAARIFA ZA CHAMA

1. WAJUMBE WA BODI

No. | JINA LA MJUMBE WADHIFA

1. | David M Hechei Mwenyekiti

2. | Michael J Mugwewa Makamu Mwenyekiti
3. | Samwel G Marwa Meneja/Katibu

4. | Momanyi Range Mjumbe

5. | Samwel C Ysoni Mjumbe

6. | Elius M Samwel Mjumbe

7. | James M Makoromu Mwakilishi

2. OFISI ZA CHAMA
S.L.P 228
TARIME
Tarime Mjini,
Barabara ya Nyamwaga
Karibu na Ofisi za Polisi Kanda Maalum

3. BENKI YA WAMACU LTD
NMB- Tawi la Tarime
TCB-Tawi la Tarime

4. MKAGUZI
Co- operative Audit and Supervision Corporation
(COASCO)
Hatibu Avenue
S.L.P 761
Fax (026) 2321486
E- Mail: info@coasco.go.tz
DODOMA
TANZANIA
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TAARIFA YA WENYE DHAMANA KWA MWAKA WA FEDHA ULIOISHIA TAREHE
31.03.2022

Wajumbe wa BODI wanayo furaha kuwasilisha taarifa yao pamoja na maelezo
ya Taarifa za fedha kwa mwaka ulioishia tarehe 31, March 2022, ambazo
zinaonyesha hali halisi ilivyo ya Chama Kikuu cha Ushirika wa Wakulima wa
Mara (WAMACU). Taarifa hii imeandaliwa kwa kuzingatia matakwa ya Viwango
vya Utayarishaji wa Taarifa za Fedha vya Tanzania (TFRS 1 Report of Those
Charged with Governance) vinavyotolewa na Bodi ya Wahasibu na Wakaguzi
Tanzania (NBAA).

UTANGULIZI

Chama Kikuu cha Ushirika cha Wakulima wa Mkoa wa Mara (WAMACU) LTD
kilisajiliwa chini ya sheria Namba 20 ya Vyama vya Ushirika ya mwaka 2003.
Chama kiliandikishwa rasmi katika daftari la Mrajis wa vyama vya Ushirika
tarehe 24 Desemba, 2008 nakupewa Hati ya usajili yenye Namba 5573.

DIRA/MTAZAMO

Dira ya chama kikuuu cha ushirika ya wakulima wa Mara Cooperative Union ni
kuwa chama imara na endelevu na kinachokidhi mahitaji ya kiuchumi na kijamii
ya wanachama wake.

DHIMA/MADHUMUNI
Dhima kuu ni kuratibu na kuviunganisha vyama vya msingi ambavyo ni
wanachama wa union kwa ajili ya mambo yafuatayo;
» Kukusanya, kuhifadhi, kusindika na kutafuta masoko na kuuza mazao
hayo kwenye soko lenye tija;
» Kuratibu zoezi la upatikanaji wa mikopo yenye riba nafuu kwa ajili
ya maslahi ya wakulima;
Kuongeza uwezo wa vyama wanachama katika kutoa huduma zenye
tija kwa wakulima; na
» Kuwezesha upatikanaji wa miche ya kahawa kwa ajili ya kuongeza
kiwango cha uzalishaji.

‘ o

MALENGO MAKUU

Malengo ya msingi ya ushirika yanayojumuisha madhumuni ya chama kikuu cha
ushirika katika kuinua na kusitawisha hali ya uchumi na maisha ya wanachama
kwa ujumla wake, kwa kufuata misingi ya demokrasio ya kweli, sheria, kanuni
na taratibu za Tume ya Maendeleo ya ushirika kwa mujibu wa sheria ya vyama
vya ushirika Na. 6 ya mwaka 2013,

Co-operative Audit and Supervision Corporation (COASCO) ROA/WAMACU LTD/2021/2022
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MUUNDO WA UONGOZI
Chombo cha juu cha maamzi katika ushirika ni Mkutano Mkuu, Bodi na
menejimenti ikiongozwa na Meneja Mkuu.

TAARIFA YA WAJIBU WA WAJUMBE WA BODI KUHUSIANA NA TAARIFA ZA
FEDHA

Kama inavyotamkwa chini ya masharti ya kifungu cha 124 Ibara ndogo 2 na 3
cha sheria ya Vyama Vya Ushirika ya mwaka 2013, Meneja kwa niaba ya
wajumbe wa BODI ana wajibu wa kutayarisha taarifa za fedha ambazo
zinaonyesha picha halisi ya hali ya union mpaka mwisho wa mwaka wa fedha na
ya ziada na nakisi ya union kwa mwaka huo kwa mujibu wa Masharti ya Chama
Sehemu Ya Tano (v) Ibara ya 27; na Sera ya uhasibu na fedha Sehemu Ya Nne
(iv) ibara ya 8.1

Wajumbe wa BODI wanadhibitisha kwamba sera za uhasibu zinazofaa zimekuwa
zikitumiwa kama kawaida na ipasavyo na maamuzi ya busara na makisio
vimetolewa katika kutayarisha taarifa za fedha kwa mwaka ulioishia tarehe 31t
March, 2022. Wajumbe wa BODI wanadhibitisha pia kwamba kiwango
kinachotumika cha uhasibu, viwango vya utoaji taarifa za Fedha kimataifa
(IFRs) na ufafanuzi wake vinavyokubaliwa na Bodi ya Viwango vya uhasibu vya
kimataifa (IASB) vimekuwa vikifuatwa japokuwa havijafikiwa na kwamba taarifa
za fedha zimekuwa zikitayarishwa kwa misingi inayoendelea.

Wajumbe wa BODI wana wajibu wa kuweka rekodi za uhasibu zinazofaa,
ambazo zinaonyesha kwa usahihi wakati wote hali ya fedha ya union. Wana
wajibu vilevile wa kulinda rasilimali za ushirika na hivyo kuchukua hatua
zinazofaa kuzuia na kugundua udanganyifu, makosa na dosari nyingine. Aidha,
Wajumbe wa BODI wana wajibu kuweka mfumo toshelezi wa vidhibiti vya
ndani.

MAENDELEO YA SHUGHULI YA BIASHARA

Matokeo ya Uendeshaji wa Shughuli

Maendeleo ya shughuli ya utendaji wa WAMACU LTD yanazidi kuimarika, hivyo
BODI wameandaa na kujumuisha matokeo ya shughuli za UNION ndani ya mwaka
mzima, kuanzia April, 2021 hadi March 2022 kama itakavyo-onekana kwenye
hesabu za mapato na matumizi katika hesabu ya mazao. Muhtasari wa mapato,
matumizi na ziada/nakisi umeonyeshwa hapa chini kama ifuatavyo:-

Co-operative Audit and Supervision Corporation (COASCO) ROA/WAMACU LTD/2021/2022
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=  Mauzo ya kahawa 500,590,933
* Gharama za mauzo na matumizi 422,730,741
=  Ziada ya wakulima 77,860,192

Maazimio ya Mkutano Mkuu
Mkutano Mkuu uliazimia mambo yafuatayo:-
~ Kumlipa mkulima malipo ya pili hata kama mwaka huu kahawa ilikuwa
kidogo;
» Mapendekezo ya bei ya nyongeza iwe TZS. 200 kwa kila kilo moja; na
~ Na hicho kiasi cha fedha kitokane na mkopo utakaochukuliwa kwani
fedha iliyokuwa imesalia imeisha kusanya kahawa.

MAUZO YA KAHAWA SAFI KWA MSIMU WA 2021/2022

Katika msimu wa 2021/2022, Wakulima wa Mara Cooperative Union
(WAMACU) Ltd imeuza kahawa safi katika soko la moja kwa moja (direct
export) kama ifuatavyo;

S/N | BATCH | WW.NO | GRADE | BAG | KGS PRICE | AMOUNT
(USD) | (USD)
‘BEE 1 FAQ 300 | 18,000.00 | 136.00 | 48,960.00
2 |2 1 FAQ 300 | 18,000.00 | 136.00 | 48,960.00
3 |3 1 FAQ 276 | 16,560.00 | 136.00 |  45,043.20
4 |4 1 FAQ 28| 1,680.00 | 140.00 4,704.00
5 |5 2 FAQ 400 | 24,000.00 | 136.00 |  65,280.00
6 |6 2 FAQ 4.48 288.00 | 140.00 806.40
TOTAL 1,308 | 78,528.00 213,753.60

Hadi kufikia tarehe ya 31.03.2022 Chama kilikuwa na jumla ya mauzo ya
kahawa baada ya makato ya bodi ya kahawa na mauzo ya nje ya Tshs
496,400,258.90/=.

Aina ya kahawa tunayolima

Aina ya kahawa inayolimwa na kustawi hapa mkoani wa Mara ni ARABICA, ila
yenye tija ni hii ya chotara ambayo inazalishwa na TaCRI. Vilevile WAMACU LTD
haiwakilishi Mkoa wa Mara pekee ila kuna wakulima wetu wako mkoa wa
Mwanza-Geita wanaolima ROBUSTA na ARABICA, ambao wako kanda ya juu
mashariki.

Co-operative Audit and Supervision Corporation (COASCO) ROA/WAMACU LTD/2021/2022
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Utafiti wa kilimo na masoko ya kahawa.

Baada ya kupata watumishi wenye sifa stahiki tutaendelea kushirikiana na
taasisi zinazohusika na kilimo na masoko ya kahawa kwa ajili ya kuimarisha
uzalishaji wa kahawa. TaCRI imekuwa mdau mkubwa wa biashara yetu katika
kupua wigo wa uzalishaji miche kwa ajili ya wakulima wetu.

Hivyo chama kinaendela na jitihada za kukuza uzalishaji wa miche mingi
kupitia vikundi vilivyo chini ya TaCRI na TaCRI yenyewe kwa ajili ya kuhakikisha
upatikanaji wa miche ya kahawa unaongezeka.

UKOMO WA MADENI ULIOIDHINISHWA NA MRAJIS WA VYAMA VYA USHIRIKA
Chama kiliidhinishiwa Ukomo wa Madeni kwa Msimu 2021/2022 kama ifuatavyo:

Na. MKOPO TSH MATUMIZI

1 2,288,405,142/= Kukusanyia kahawa

2 603,376,250/= Kuongeza thamani na uzalishaji wa
kahawa

JUMLA| 2,891,781,392

MKOPO ULIOCHUKULIWA KWA MSIMU WA 2021/2022

Kutokana na hali ya uzalishaji kuonekana kuwa ndogo kwa msimu wa
2021/2022, Chama kiliona ni vema kuchukua fedha kiasi ili kuepuka ongezeko la
riba , hivyo mkopo ulichukuliwa kama ifuatavyo:-

Na. MKOPO TSH MATUMIZI

1 550,000,000/ = Kukusanyia kahawa

JUMLA | 550,000,000/=

HUDUMA KWA WANACHAMA WAKE

Ushauri pamoja na namna ya kuandaa makisio

WAMACU ltd, imekuwa msaada mkubwa kwa wanachama wake ambao ni
AMCOS, ikiwa ni kuvisaidia kwenye kushauri na hata namna ya kuandaa makisio
yao kabla ya kuyapitisha kwa Afisa ushirika Wilaya na kwa Mrajisi wa Mkoa ili
yaidhinishwe.

Co-operative Audit and Supervision Corporation (COASCO) ROA/WAMACU LTD/2021/2022
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Mafunzo ya Elimu ya kahawa

Kutokana na wakulima wetu kuwa na elimu ndogo juu ya umuhimu wa ushirika
tumepanga kutumia fungu la elimu kuhakikisha elimu ya ushirika na uzalishaji
inamfikia kila mkulima; kwa kuanza tumewapatia mafunzo ya mikataba kwa
kupitia shirika la Legal Service Facility (LSF) iliyofadhiliwa na TAYLOR WINCH,
pia wakulima wetu walipata mafunzo ya usimamizi na uendeshaji wa shughuli
za ushirika kwa kupitia taasisi ya BRITEN iliyoletwa na TADB.

WATUMISHI WA WAMACU LTD

Hadi tarehe 31 March, 2022 WAMACU LTD ilikuwa na wafanyakazi 3 wa wa
mkataba ambao ni:- Meneja Mkuu, Meneja shughuli na biashara, na mlinzi. Hivi
karibuni tumechukua wanafunzi kwa vitendo ambao ni Mhasibu Msaidizi na
Mkaguzi wa ndani.

Uhusiano kati ya menejimenti na BODI umekuwa mzuri kwa kipindi chote cha
bodi hii ya mpito.

Kwa ujumla watumishi tulionao kwa sasa ni kama ifuatavyo:

NA [ JINA WADHIFA ELIMU UTAIFA

1 Samwel Gisiboye Marwa | Meneja Mkuu Shahada Mtanzania

2 Olais Piniel Meneja shughuli | Shahada Mtanzania
na Biashara

3 Mohamed Sakilu Mhasibu Msaidizi | Shahada Mtanzania

4 Bashiru Namchambe Mkaguzi wa Ndani | Shahada Mtanzani

5 Yahaya Ryoba Mlinzi Darasa IV | Mtanzania

WAJUMBE WA BODI YA WAMACU LTD

Majina ya Wajumbe wa BODI ya mpito waliotumikia chama kikuu cha
ushirika katika mwaka 2021/2022 hadi tarehe ya taarifa hii ni kama
ifuatavyo: -

NA | JINA WADHIFA UTAIFA

1 David Mwita Hechei Mwenyekiti Mtanzania
2 Michael Joseph Mugwewa Makamu M/Kkiti | Mtanzania
3 Momanyi Range Mjumbe Mtanzania
4 Elius Marwa Samwel Mjumbe Mtanzania
5 Samwel Chacha Yasoni Mjumbe Mtanzania
6 Samwel Gisiboye Marwa Katibu Mtanzania

Co-operative Audit and Supervision Corporation (COASCO)
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MAFANIKIO KATIKA UTEKELEZAJI KWA MWAKA,
Pamoja na changamoto zilizokuwepo UNION ilifanikiwa kutekeleza malengo
yake kama ifuatavyo;
a) Chama kinategemea kulipa malipo ya pili kwa wakulima wote;
b) Kufanikisha mchakato wa urejeshaji wa mali za “Ex-MCU(1984) Ltd”,
kwa kuzifanyia uthaminishaji wake;
c) Kufanikiwa katika kuelimisha wakulima kwa kutoa semina kupitia
wafadhili; '
d) Kugawa miche kwa wakulima mbalimbali wa Tarime;
e) Kuongeza samani za ofisi na kuwahudumia wakulima;

CHANGAMOTO ZA USHIRIKA

Wanunuzi binafsi

Kampuni ya Coffee Management Service (CMS), imeendelea kununua kahawa
kwa baadhi ya vyama vya msingi bila kufuata utaratibu. Hii inakinzana na
Sheria na Kanuni za ushirika kwa kuwa hata gharama za mikutano, kupeleka
makisio, vitabu, marekebisho ya mizani na mchakato wote wa kupata mkopo
wa kukusanyia kahawa kwa vyama hivi unagharamiwa na Chama Kikuu. Hii
inatupa wakati mgumu wa kufikia makisio ya tani 1,000 tuliyokisia.

Ukosefu wa mtaji

Chama chetu hakina vyanzo vyovyote vya mapato kwa ajili ya kuendesha
shughuli zake zaidi ya kutegemea mkopo wa benki. Japo chama hiki kinapata
ushuru kutokana na mauzo ya kahawa inayokusanywa kutoka kwa wakulima
kupitia kwa AMCOS ambao ni mwanachama wa UNIONI.

Ukosefu wa maghala ya kuhifadhi kahawa

Tunalazimika kulipia maghala ya kuhifadhi kahawa safi na maganda kwa kuwa
maghala haya yapo chini ya Mufilisi. Maghala haya tunakodisha na kulipa kodi
ya shilingi milioni moja na laki nane (1,800,000) kwa miezi mitatu ikiwa ni
shilingi laki tatu (300,000/=) kwa kila ghala kwa mwezi mmoja.

Tunaomba maghala haya ambayo awali yalikuwa mali ya ushirika basi
yangerudishwa na kuwa chini ya ushirika kama ilivyofanyika kwenye mikoa
mingine.

Ukosefu wa usafiri
WAMACU Ltd haina gari ya kufuata na kuleta kahawa ya mkulima kutoka
kwenye vyama vya msingi, hii inatulazimu kukodisha magari ya watu binafsi

Co-operative Audit and Supervision Corporation (COASCO) ROA/WAMACU LTD/2021/2022
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ambayo ni changamoto kufuata na kuleta kahawa ya mkulima kwa wakati
muafaka. Tungeomba fedha itakayopitishwa kwa ajili ya usafiri kwa msimu wa
2022/2023 ielekezwe kwenye kununua gari moja lenye uwezo wa kuhudumia
shughuli za usafirishaji wa kahawa ya maganda kutoka kwenye vyama vya
msingi kuja chama kikuu kwa ajili ya kuchakatwa.

Uzalishaji mdogo

Kutokana na wakulima kukata kahawa yao na kuwa na mibuni ya zamani
inayozalisha kiasi kidogo cha kahawa imepelekea makusanyo ya chama chetu
kushuka kwa kila msimu ukilinganisha na kanda zingine zinazozalisha kahawa.
Ili kuongeza uzalishaji, WAMACU Ltd wamesaini mkataba naTaasisi ya utafiti wa
kahawa (TaCRI) kwa ujenzi wa vitalu na uzalishaji wa miche.

Ukosekanaji wa kiwanda cha kuchakata kahawa

Kiwanda cha Ex-MCU kilichopo kwa sasa baada ya AMIR HAMZA, kuondoa
mitambo yake aliyokuwa amewekeza hapa MCU, haitaweza kukoboa kahawa ya
WAMACU LTD na badala yake tunapeleka kukobolea Northern Highland (Mara
Coffee-zamani).

Hii inaiongezea WAMACU LTD gharama kubwa sana, kwani faida yote kumrudia
mwenye kiwanda badala ya Ushirika. Kwa mantiki hiyo, kiwanda cha kahawa
Ex-MCU kikabidhiwe kwa WAMACU LTD ili kiboreshwe kwa ajili ya kusaidia
katika uongezaji wa thamani wa zao la kahawa.

Malipo tangulizi ya wakulima

Wakulima wa kahawa wakati wa maandalizi wapewe fedha tangulizi kulingana
na shamba na miche ya kahawa iliyoko shambani, hii itamuwezesha Mkulima
kumudu gharama za maisha wakati anaendelea kukusanya kahawa yake kwenye
Chama cha Msingi/Kikuu.

MATARAJIO KWA 2022/2023

i.  Mwaka 2022/2023 chama kitaendelea na jitihada zake za utoaji wa
mafunzo kwa wanachama wake ili kufikia utoshelevu na tija katika
kilimo cha kisasa.

fi.  Kuhakikisha WAMACU LTD inakabidhiwa mali za Ex-MCU iliyo chini ya

iii.  Mstakabali wa WAMACU LTD, ni pamoja na kuendelea kusajili
wanachama (AMCOS), mashirika binafsi, na kuhimiza utekelezaji wa
mpango wa biashara uliowasilishwa TADB kwa ajili ya CPU ya kukoboa
kahawa.

Co-operative Audit and Supervision Corporation (COASCO) ROA/WAMACU LTD/2021/2022
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iv.  Ushirika utajitahidi kuboresha mpango wa motisha kwa wafanyakazi kwa
lengo la kuinua ari yao ya kufanya kazi, kuboresha tija na kuendeleza
hali ya watumishi ya kuwajibika kwa ushirika.

v. Kwa kushirikiana na Halmashauri idara ya kilimo, TCDC, wizara
inayohusika, vyama vya msingi, chuo kikuu cha ushirika na mafunzo ya
biashara moshi katika kuboresha na kuinua kiwango cha kilimo cha kisasa
kwa wanachama wetu;

vi.  Kuwa na kiwanada cha kukoboa kahawa mbivu katika kila AMCOS na
WAMACU kuwa na kiwanda cha kukoboa parchment na dry cherry;

vii.  Kusajii SACCOS ya WAMACU Ltd kwa ajili ya kuwawezesha wakulima
wanachama na Watumishi wa WAMACU Ltd

viii.  kipaumbele kitatolewa katika kuinua kiwango cha uwekezaji katika
miradi inayofadhiliwa na union katika ujenzi wa CPU;

ix.  Ushirika Utajitahidi kuboresha mahusiano yaliyopo baina ya wateja na
wafadhili wetu lengo likiwa ni kupanua wigo wa mapato ya union,
kuboresha tija na kuendeleza hali ya watumishi na viongozi wa Bodi
kuwajibika;

Xx.  Kwa kushirikiana na wizara inayohusika na vyama vya ushirika na chuo
kikuu cha ushirika na mafunzo ya biashara moshi, ushirika utaendelea
kuimarisha utekelezaji wake wenye lengo la kuboresha kiwango cha
uhasibu katika chama chetu cha ushirika na kuhakikisha kuwa hesabu za
mwaka zinawasilishwa kwa wakati kwa ajili ya ukaguzi;

xi.  Mipango ya utekelezaji ya union italenga kusimamia vizuri miradi kama
ilivyoamuliwa kwenye mpango mkakati wa union wa miaka mitano
kuanzia mwaka 2021 hadi 20126.

MICHANGO YA SIASA NA HISANI
Michango yenye jumla ya Tshs. 550,000/= ililipwa hisani mbalimbali
zilizojitokeza hapa WAMACU LTD.

WAKAGUZI WA HESABU ZA UNION

Shirika la Ukaguzi na Usimamizi wa Vyama vya Ushirika (COASCO) ndiye Mkaguzi
wa WAMACU LTD kwa mujibu wa Kifungu cha 4(1)(a) cha Sheria ya Ukaguzi na
Usimamizi wa Vyama vya Ushirika NNa.15 ya mwaka 1982 iliyorekebishwa
mwaka 2005 na kwa mujibu wa kifungu cha 55(3) cha Sheria ya Vyama vya
Ushirika Na.6 ya mwaka 2013.

HITIMISHO
Licha ya changamoto =zote zilizotajwa katika taarifa ya mwenyekiti ya
2021/2022; WAMACU LTD, katika mwaka 2021/2022 imepata mafanikio mengi.

Co-operative Audit and Supervision Corporation (COASCQ) ROA/WAMACU LTD/2021/2022
10
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31 Machi, 2022

Kwa hiyo, ni muhimu kutambua jitihada za wajumbe BODI na menejimenti kwa
ujumla wake.

Kwa niapa ya Wajumbe wa Bodi;

e —
MWENYEKITI _ MENEJA
Co-operative Audit and Supervision Corporation (COASCO) ROA/WAMACU LTD/2021/2022
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MAELEZO YA WAJIBU WA BODI

Wajumbe wa Bodi wanayo majukumu ya kisheria kupitia kiwango cha
Uwasilishaji wa Taarifa za fedha cha Tanzania (TFRS1) pamoja na Kifungu cha
55 (2) cha Sheria ya Vyama vya Ushirika Na. 6 ya mwaka 2013. Mojawapo ya
jukumu hilo ni kuandaa Taarifa za fedha za Chama (Hesabu) kwa mtazamo
kuwa zinaonyesha hali halisi ya kifedha kila mwisho wa mwaka wa fedha
pamoja na matokeo ya shughuli zake kwa mwaka husika. Jukumu la pili ni
kuhakikisha kuwa, kwa-umakini mkubwa wanatunza kumbukumbu na vitabu vya
hesabu na kwa muda wowote ule zionyeshe hali halisi ya fedha ya chama.
Mwisho, wanalo jukumu la kuhakikisha kuwa mali za chama wanazilinda na
kuzitunza na wakati wote zinakuwa katika hali ya usalama.

Wajumbe wa Bodi ndio walio na jukumu au wajibu wa uandaaji na uwasilishaji
wa Taarifa hizi za fedha kulingana na Viwango vya Uwasilishaji wa Taarifa za
Fedha vya Kimataifa (na ambavyo pekee vinakubalika kutumika nchini) pamoja
na matakwa ya Sheria ya Vyama vya Ushirika ya mwaka 2013. Jukumu hili
linahusisha: kubuni, kutumia na kulinda mfumo wa uthibiti wa mali ndani ya
UNION ambao utakuwa sanjari na uandaaji na uwasilishaji wa taarifa za kifedha
zisizo na dosari kubwa pamoja na kuweka mifumo ya kihasibu na jinsi ya
kufanya makadirio katika hesabu mbalimbali yaliyo na mantiki kwa wakati huo.

Bodi inakubali jukumu hili na kubainisha kuwa hesabu hizi zimeandaliwa kwa
kufuata miongozo ya uhasibu iliyopo sasa kama inavyotolewa na Bodi ya
Wahasibu na Wakaguzi Tanzania (NBAA) na ile ya Kimataifa (IFRS).

Taarifa hii pamoja na hes7bu zilizoambatanishwa zimeidhinishwa na Bodi ya
UNION tarehe ........ :2%/‘5’ 2243 na kusainiwa kwa niaba ya Bodi na:

[l 1 [100
MWENYEKITI TAREHE

237 o / 20/$
MJUMBE TAREHE
Co-operative Audit and Supervision Corporation (COASCO) ROA/WAMACU LTD/2021/2022
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Taarifa Huru ya Mkaguzi na Taarifa ya Fedha ya WAMACU Ltd kwa Mwaka wa fedha ulioishia tarehe
31 Machi, 2022

TAARIFA HURU YA MKAGUZI KWA WANACHAMA WA CHAMA KIKUU CHA
USHIRIKA WA WAKULIMA WA MARA (WAMACU) LTD

Ripoti Inayohusu Taarifa za Fedha kwa Mwaka Ulioishia Tarehe 31.03.2022
Hati Yenye Shaka

Tumekagua taarifa za fedha za Kikuu Cha Ushirika Wa Wakulima Wa Mara
(WAMACU) Ltd, ambazo zinajumuisha taarifa ya hali ya fedha ya tarehe 31
Machi, 2022, na taarifa ya mapato na matumizi, taarifa ya mabadiliko ya mtaji
na taarifa ya mtiririko wa fedha kwa mwaka ulioishia tarehe hiyo, na maelezo
ya ufafanuzi wa taarifa za fedha, kujumuisha muhtasari wa sera muhimu za
uhasibu.

Kwa maoni yetu, isipokuwa kwa matokeo ya mambo yaliyoelezwa katika aya ya
msingi wa hati yenye shaka ya ripoti yetu, taarifa za fedha zilizoambatanishwa
zinaonesha hali halisi ya fedha ya Chama cha Ushirika ya tarehe 31 Machi,
2022, na matokeo ya shughuli zake pamoja na mtiririko wa fedha kwa mwaka
ulioishia tarehe hiyo kulingana na matakwa ya Viwango vya Kimataifa vya
Utoaji Taarifa za Fedha.

Msingi wa Hati Yenye Shaka

1. Bakaa ya deni la mkopo kutoka benki ya TADB TZS 403,695,386 katika
taarifa za fedha za Chama inatofautana na hati ya uthibitisho wa deni
kutoka benki ya TADB kwa TZS 199,321,739
Wakati wa ukaguzi tulibaini kwamba hati ya uthibitisho wa bakaa ya mkopo
kutoka benki ya TADB inaoneshwa chama kudaiwa TZS 603,017,125 wakati
taarifa za fedha za chama zikionesha bakaa ya TZS 403,695,386 na hivyo
kutofautiana kwa TZS 199,321,739 kunako tarehe 31.03.2022. Hakuna
malinganisho yaliyofanyika kati ya chama na benki ya TADB kwa lengo la
kufanya masahihisho katika taarifa za fedha za chama. Kwa sababu hiyo
hatukuweza kuthibitisha usahihi wa bakaa ya mkopo kutoka benki ya TADB
TZS 403,695,386 kama ilivyowasilishwa kwenye taarifa za fedha kunako
tarehe 31.03.2022.

2. Wadai wa TZS 102,047,940 wamefutwa kupitia taarifa ya madabiliko ya
mtaji badala ya taarifa ya mapato na matumizi
Katika mwaka wa fedha 2021/2022 chama kilipata kibali cha Mrajis kufuta
wadai wa TZS 102,047,940 kutoka kwenye taarifa za fedha za chama. Hata
hivyo, hesabu hiyo imefutwa kupitia taarifa ya mabadiliko ya mtaji badala
ya kutambuliwa kama mapato mengineyo katika taarifa ya mapato na
matumizi. Kwa sababu hiyo matokeo ya uendeshaji katika taarifa ya

Co-operative Audit and Supervision Corporation (COASCO) ROA/WAMACU LTD/2021/2022
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31 Machi, 2022

mapato na matumizi kwa mwaka 2021/2022 yamepotoshwa kwa TZS
102,047,940 ambazo zimeingizwa katika taarifa ya mabadiliko ya mtaji
kinyume matakwa ya kiwango cha uhasibu Na.1 kuhusu uwasilishaji taarifa
za fedha.

3. Uwezo wa Chama kuendelea kujiendesha kwa tija katika siku za usoni
uko mashakani
Tathmini yetu ya uwezo wa chama kuendelea kujiendesha kwa tija katika
siku za usoni imebaini kuwa vipo viashiria vya kutia shaka juu ya uwezo wa
chama kuendelea kujiendesha kwa tija siku za usoni. Baadhi ya mambo
tuliofanyia tathmini wakati wa ukaguzi ni kama ifuatavyo:

i)  Chama kupata hasara za mara kwa mara ambazo zimesababisha
limbikizo la hasara kufikia TZS 394,767,653 hapo tarehe
31.03.2022. Kwa mwaka 2021/2022 pekee chama kimepata hasara
ya TZS 120,295,240;

il)  Kushindwa kulipa madeni ya muda mfupi na mrefu

iii)  Chama kushindwa kukusanya madeni yake kutoka kwa wadaiwa

iv)  Chama kuwa na mtaji hasi kiasi cha TZS 389,057,287
Pamoja na mambo mengine kwa ujumla yanaaashiria uhai wa chama kuwa
mashakani kwa siku za usoni. Pamoja na hali hiyo Bodi haikuelezea bayana
kuhusu tatizo la uhai wa chama na jinsi inavyojipanga kuondokana na
viashiria vinavyofanya uwezo wa chama kujiendesha kwa tija katika siku
za usoni kuwa mashakani.

Ukaguzi wetu ulifanyika kwa kuzingatia Viwango vya Ukaguzi vya Kimataifa.
Wajibu wetu chini ya hivyo viwango umeelezwa katika aya ya wajibu wa
mkaguzi kwa taarifa za fedha ya taarifa yetu. Tuko huru kulingana na matakwa
ya maadili yanayohusiana na ukaguzi wetu wa taarifa za fedha Tanzania, na
tumetimiza wajibu wetu mwingine wa maadili kulingana na matakwa haya.
Tunaamini ushahidi wa ukaguzi ambao tumeupata unatosheleza na unafaa kwa
ajili ya msingi wa hati yenye shaka.

Masuala Muhimu ya Ukaguzi

Masuala muhimu ya ukaguzi ni yale kwa ukadirifu wa taaluma yalikuwa muhimu
zaidi katika ukaguzi wa taarifa za fedha za mwaka huu. Masuala haya
yalielezwa katika muktadha wa ukaguzi wetu wa taarifa za fedha kwa ujumla,
na katika kutoa maoni yetu juu yake, hatutoi rnaoni tofauti katika masuala
haya.

Co-operative Audit and Supervision Corporation (COASCO) ROA/WAMACU LTD/2021/2022
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Taarifa Nyingine

Uongozi wa Chama unawajibika kwa ajili ya taarifa nyingine. Taarifa nyingine
ni pamoja na taarifa ya Wajumbe wa Bodi na Tamko la Mkuu wa Idara ya Fedha
lakini hazijumuishi taarifa za fedha na taarifa yetu ya ukaguzi.

Maoni yetu juu ya taarifa za fedha hayahusishi taarifa nyingine na hatutoi
uthibitisho wa aina yoyote juu yake. Ukiunganisha na ukaguzi wetu wa taarifa
za fedha, wajibu wetu ni kusoma taarifa nyingine na kwa kufanya hivyo,
tunaangalia kama taarifa nyingine kwa kiasi kikubwa haziendani na taarifa za
fedha au uelewa wetu tulioupata wakati wa ukaguzi, ama vinginevyo
zinaonekana kupotoshwa.

Iwapo, kutokana na kazi tuliyoifanya kuhusu taarifa nyingine itabainika kwamba
kunaupotoshaji wa taarifa hizi nyingine, tunatakiwa kutoa taarifa juu ya ukweli
huo. Hatuna jambo la kutolea taarifa kuhusu suala hili.

Wajibu wa Bodi ya Chama cha Ushirika

Bodi ya Chama cha Ushirika inawajibu wa kutayarisha na kuwasilisha taarifa hizi
za fedha kulingana na Viwango vya Kimataifa vya Utoaji Taarifa za Fedha
pamoja na Sheria ya Vyama vya Ushirika Na.6 ya mwaka 2013. Vilevile bodi
inawajibu wa kuweka mfumo wa udhibiti wa ndani ambao bodi inaona ni
muhimu katika kutayarisha taarifa za fedha ambazo hazina dosari kubwa
zinazotokana na udanganyifu au makosa ya kawaida.

Katika kutayarisha taarifa za fedha bodi inawajibu wa kutathmini uwezo wa
Chama kuwa endelevu, ikionesha, kadri inavyofaa, mambo yanayohusiana na
Chama kuwa endelevu na kutumia msingi wa uhasibu wa Chama kuwa endelevu
isipokuwa ama bodi inakusudia kukifilisi Chama au kusitisha shughuli au hakina
njia mbadala ya kweli isipokuwa kufanya hivyo.

Wajibu wa Mkaguzi

Shabaha yetu ni kupata uhakika wa maana kama taarifa za fedha kwa ujumla
wake hazina upotoshaji mkubwa, ama kwa sababu ya udanganyifu au makosa ya
kawaida, na kutoa taarifa ya mkaguzi ambayo inajumuisha maoni yetu. Uhakika
wa maana ni kiwango cha juu cha uhakika, lakini siyo dhamana kwamba ukaguzi
uliofanyika kulingana na viwango vya ukaguzi vya kimataifa kila mara
utagundua upotoshaji mkubwa unaokuwepo. Upotoshaji unaweza kutokana na
udaganyifu au makosa ya kawaida na unafikiriwa kuwa mkubwa kama, peke
yake au kwa ujumla, ungeweza kuathiri maamuzi ya watumiaji kwa msingi wa
taarifa hizi za fedha.

Co-operative Audit and Supervision Corporation (COASCO) ROA/WAMACU LTD/2021/2022
15



Taarifa Huru ya Mkaguzi na Taarifa ya Fedha ya WAMACU Ltd kwa Mwaka wa fedha ulioishia tarehe
31 Machi, 2022

Vilevile, kifungu cha 55(6) cha Sheria ya Vyama vya Ushirika Na.6 ya mwaka
2013 kinatutaka tujiridhishe kama shughuli za Chama cha Ushirika zimefanyika
kulingana na matakwa ya Sheria au la na, kama vitabu na hesabu za Chama vina
kubaliana na vinatoa hali halisi ya shughuli za Chama.

Kama sehemu ya ukaguzi kulingana na Viwango vya Ukaguzi vya Kimataifa,
tunatumia maamuzi ya weledi na tunadumisha weledi wa kushuku wakati wote
wa ukaguzi. Pia:

e Tunatambua na kutathmini hatari za upotoshaji mkubwa wa taarifa za
fedha, ama kutokana na udanganyifu au makosa ya kawaida, kupanga na
kufanya ukaguzi kuitikia hatari hizo, na kupata ushahidi unaotosheleza
na kufaa kwa ajili ya msingi wa maoni yetu. Hatari ya kutogundua
upotoshaji mkubwa unaotokana na udanganyifu ni kubwa kuliko hatari
inayotokana na makosa ya kawaida, kwa sababu udanganyifu unaweza
kuhusisha njama, kughushi, kuondoa taarifa kwa makusudi, mawasilisho
yasiyo sahihi, au kupuuza mfumo wa udhibiti wa ndani.

e Kupata ufahamu wa udhibiti wa ndani kuhusiana na ukaguzi ili kupanga
njia za ukaguzi ambazo zinafaa, lakini siyo kwa makusudi ya kutoa maoni
juu ya kufaa kwa udhibiti wa ndani wa Chama.

e Kutathmini kufaa kwa sera za uhasibu zinazotumika na usahihi wa
makadirio ya uhasibu na maelezo bayana yaliyofanywa na uongozi.

e Kuhitimisha kufaa kwa matumizi ya bodi juu ya msingi wa uhasibu wa
Chama kuwa endelevu na, kwa kuzingatia ushahidi wa ukaguzi
uliopatikana, ama kuwepo kwa mashaka makubwa kuhusiana na matukio
au hali inayoweza kuleta mashaka makubwa juu ya uwezo wa Chama
kuendelea kuwa endelevu. Kama tunahitimisha kwamba yapo mashaka
makubwa, tunatakiwa kuvuta nadhari katika taarifa yetu ya ukaguzi
kuhusiana na maelezo bayana katika taarifa za fedha au, kama maelezo
hayo hayatoshelezi, tubadilishe maoni yetu. Hitimisho letu limejengwa
juu ya ushahidi wa ukaguzi tulioupata hadi kufikia tarehe ya taarifa yetu
ya ukaguzi. Hata hivyo, matukio au hali za siku za usoni zinaweza
kusababisha Chama kukoma kuendelea kuwa endelevu.

Tunawasiliana na Bodi ya Chama cha Ushirika kuhusiana, miongoni mwa mambo
mengine, mawanda yaliyopangwa na muda wa ukaguzi na matokeo makubwa ya
ukaguzi, kujumuisha mapungufu yoyote makubwa katika udhibiti wa ndani
ambayo tunayabaini wakati wa ukaguzi wetu.

Co-operative Audit and Supervision Corporation (COASCO) ROA/WAMACU LTD/2021/2022
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Pia tunatoa taarifa kwa Bodi ya Chama cha Ushirika ya kwamba tumefuata
matakwa ya miiko ya kuwa huru, na tunawasiliana nao kuhusu mahusiano na
mambo mengine yote yanayoweza kufikiriwa kukiuka uhuru wetu na pale
inapobidi jinsi ya kuulinda.

Ripoti Inayohusu Matakwa Mengine ya Kisheria na Usimamizi
Kulingana na matakwa ya kifungu cha 55(6) cha Sheria ya Vyama vya Ushirika
Na.6 ya mwaka 2013, tunatoa taarifa kwa maoni yetu kwamba:

a) Vitabu vya hesabu vilivyotunzwa na Chama vinakubaliana na vinatoa hali
halisi ya shughuli za Chama; na

b) Shughuli za Chama zimefanyika kulingana na madhumuni ya Chama,
Masharti na maamuzi yaliyofanyika katika mkutano mkuu wa Chama.

A USIMAMIZI WA VYAMA VYA USHIRIKA
__(COASCO).

SHIRIKA LA UKAGUZI

/ (} @O-OPERATIVE AUDIT & S
o i y N CORPORATION
\CPA'Z.E. MKINGULE ¥ O. Ben %1
MKURUGENZI MKUU DOBONA
Barabara ya Hatibu
DODOMA
Tarehe: 'j? 6’//102}
Nakala: Mrajis wa Vyama vya Ushirika
DODOMA
Mrajis Msaidizi wa Vyama vaya Ushirika
MARA
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TAARIFA YA MIZANIA KUNAKO TAREHE 31 MACHI 2022

31.03.2022 31.03.2021
TZ5 T£5

RASILIMALLI NOTE
Mali ya Kudumu 2 1,998,750 1,668,750
Uwekezaji wa Hisa 3 6,000,000 -
Jumla 7,998,750 1,668,750
Rasilimali za Muda Mfupi
Bidhaa ghalani 4 31,128,000 7,764,086
Wadaiwa wengine 5 169,021,018 172,550,549
Fedha Taslim na Benki 6 41,648,424 257,862,313
Jumla ya Rasilimali za muda mfupi 241,797,442 438,176,948
JUMLA YA RASILIMALI 249,796,192 439,845,698
FMTAJI NA DHIMA
Mtaji
Akiba za kisheria 7 5,710,366 5,710,366
Limbikizo la Hasara (394,767,653) {376,520,353)
Jumla ya Mtaji (389,057,287) (370,809,987)
Wadai wa muda Mrefu 8 403,695,386 440,000,000
Dhima ya Muda Mfupi
Hisa za wanachama 7,700,000 7,700,000
Malipo ya wakulima 9 201,075,455 123,219,263
Wadai wengine 10 26,382,639 239,740,423
Jumla ya Wadai 235,158,094 370,655,685
JUMLA YA MTAJI NA DHIMA 249,796,192 439,845,698

JEDWALI NA.1 HADI NA.16 NI SEHEMU YA HESABU HIZI

....................................

MENEJA
TAREHE .27/ D’f’/ﬂ-‘?l
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TAARIFA YA MAPATO NA MATUMIZI KWA MWAKA 2021/2022

2021/2022 202072021
125 TZS
JEDW

MAPATO

Ushuru wa chama kikuu 11 10,626,540 17,730,300
Mapato mengine 12 11,478,456 5,206,000
Jumla ya Mapatd 22,104,996 22,936,300
TOA; MATUMIZI

Gharama za watumishi 13 30,114,050 25,988,250
Gharama za utawala 14 112,286,186 32,144,993
Jumla ya Matumizi 142,400,236 58,133,243
Faida/(hasara) yva mwaka (120,295,24Q0) (35,196,943)

JEDWALI NA.1 HADI NA.16 NI SEHEMU YA HESABU HIZ|

===

T v =
MWENYEKITI MENEJ

TAREHE 27781 /2028
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31 Machi, 2022

TAARIFA YA MTIRIRIKC WA FEDHA KUISHIA TAREHE 31 MACHI 2022

SHUGHULI ZA UENDESHAJ|

Ziada/ (upungufu) wa mwalka

Ongeza Uchakavu

Ziada/(upungufu) katika hesabu ya mazao
Ziada katika shughuli za uendeshaji

Mtaji uzungukao:

Punguzo{Ongezeko} la Bidhaa ghalani
Punguzo{Ongezeko} la wadaiwa
Ongezeko(Punguzo) la wadai
Ziada/{upungufu) katika hesabu ya mazao
Fedha halisi shughuliza uendeshaji

SHUGHULI ZA UWEKEZAJ!

Ununuzi wa mali yva Kudumu
Ununuzi wa Hisa KCBL na TFC
Fedha halisi shughuliza uwekezaji

SHUGHULIZA MTAJI

Wadai waliofutwa

Mikopo kutoka TADB
Marejesho ya Mkopo TADB
Fedha halisi shughuli za fedha

Fedha halisi ilivoongezeka katika mwaka
Fedha ilivokuwepo mwanzoni mwa mwaka 01.04.2021
Fedha iliyopo mwishoni mwa mwaka 31.02.2022

Bank NMB PLC (Ofisi Kuu}

NMEBE Bank PLC {coffee) 30410006857
Tanzania Commercial Bank

CRDB Benki (coffee) 0150590775600

Jumla

JEDWALI NA.1 HADI NA.16 NI SEHEMU YA HESABU HIZI

KITI

MWENY

202172022
TZS

(120,295,240)
1,800,000

2020/2021
TES

(35,196,943)

(118,495,240}

(35,196,943}

(23,363,914) (564,086)
3,529,531 (59,955,911)
(213,357,784) 101,970,601
77,860,192 83,980,722
(273,827,215) 90,234,383
(2,130,000) {1,668,750)
(6,000,000) .
(8,130,000) (1,668,750)
102,047,940 =
550,000,000 i
(586,304,614) 440,000,000
65,743,326 440,000,000
{216,213,889) 528,565,631
257,862,313 {270,703,318)
41.648,424 257,862,313
850,104 5,338,398
38,822,838 35,402,315
= 217,121,600
1,975,482 E
41,648,424 257,862,313

-

MENEJA
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JEDWALI NA MAELEZO YA UFAFANUZI WA TAARIFA ZA FEDHA KUISHIA
TAREHE 31 MACHI 2022

1.1 MAELEZO BAYANA

Chama Kikuu cha Ushirika cha Wakulima wa Mkoa wa Mara (WAMACU) LTD
kilisajiliwa chini ya sheria Namba 20 ya Vyama vya Ushirika ya mwaka 2003
(lliyofanyiwa marekebisho na Sheria Na.6 ya Mwaka 2013). Chama
kiliandikishwa rasmi katika daftari la Mrajis wa vyama vya Ushirika tarehe 24
Desemba, 2008 nakupewa Hati ya usajili yenye Namba 5573.

Madhumuni ya chama hiki yanatokana na kifungu cha 24 cha sheria ya Vyama
vya Ushirika Na 6 ya mwaka 2013 kama ifuatavyo:

i.  Kukusanya, kuhifadhi, kusindika na kutafuta masoko na kuuza mazao
hayo kwenye soko lenye tija;

ii.  Kuratibu zoezi la upatikanaji wa mikopo yenye riba nafuu kwa ajili ya
maslahi ya wakulima;
iii.  Kuongeza uwezo wa vyama wanachama katika kutoa huduma zenye tija

kwa wakulima; na
iv.  Kuwezesha upatikanaji wa miche ya kahawa kwa ajili ya kuongeza
kiwango cha uzalishaji.

Makao makuu ya chama hiki yako katika Wilaya ya Tarime, Mkoa wa Mara

1.2 MUHTASARI WA KANUNI KUU ZA UHASIBU

Kanuni kuu zilizotumika kuandaa hesabu hizi zimeorodheshwa hapa chini.
Kanuni hizi zitaendelea kutumika bila ya mabadiliko mwaka hadi mwaka,
isipokuwa pale ambapo itabidi kufanya mabadiliko, maelezo yatatolewa
kueleza sababu za mabadiliko hayo.

1.2.1. Msingi wa uandaaji
Taarifa hizi za fedha zimeandaliwa kwa misingi ya viwango vya kimataifa
vya utoaji wa Taarifa za Kifedha (IFRS). Taarifa za fedha zimeandaliwa
kwa kutumia kumbukumbu za miamala iliyokwisha tendeka huko nyuma,
iliyorekebishwa kwa uthaminishwaji wa mali, kwa bei iliyoridhiwa.

Uandaaji wa hizi taarifa za fedha ili zirandane na IFRS inahitaji matumizi
ya mabadiliko muhimu ya kihasibu; pia, huhitaji uongozi kufanya
maamuzi wakati wa kutumia kanuni za hesabu za chama. Viwango vya
Kimataifa vya Utoaji wa Taarifa za fedha vilivyotumika katika kuandaa
taarifa hizi ni kama ifuatavyo:

Co-operative Audit and Supervision Corporation (COASCO) ROA/WAMACU LTD/2021/2022
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IAS 1 Upangaji wa Taarifa za Kifedha

IAS 2 Bidhaa

IAS7  Taarifa za Mtiririko wa Fedha

IAS 8 Kanuni za Uhasibu, Mabadiliko katika Makadirio na Makosa ya
Uhasibu

IAS 16 Majengo, Mitambo na Zana

IAS 24 Kuweka Bayana Mahusiano na Watu au asasi walio Karibu na
viongozi yanayoweza kuleta mgongano wa kimaslahi

ISA 37  Matengo, Madeni na Madai Yamkini

IFRS 15 Utambuzi wa mapato

1.2.2. Mali za Kudumu

1.2.2.1 Thamani ya Mali za Kudumu
Mali za kudumu huthaminiwa kwa kutumia thamani halisi iliyotumika kununua
mali hizo. Mali za kudumu zimeonyeshwa katika Taarifa ya hali ya fedha kwa
kutumia thamani halisi wakati wa ununuzi wa mali hiyo au uthaminishaji
uliofanyika baada ya mali hiyo kutumika kwa muda fulani, baada ya kupunguza
malimbikizo ya uchakavu kwa njia nyoofu wa mali hizo.

1.2.2.2 Uchakavu wa Mali
Tengo la Uchakavu wa Mali za Kudumu hutolewa kufuatia gharama za mali,
hizo zimedumu kwa kutumia mtindo wa uchakavu mnyoofu kwa asilimia
zifuatazo:

Aina ya mali Asilimia ya Uchakavu
Kompyuta 37.5%
Viti 37.5%
Turubai 37.5%
1.2.3 Bidhaa

Bidhaa mwishoni huthaminishwa kwa kutumia gharama halisi
zilizotumika katika ununuzi wa bidhaa hiyo pamoja na gharama za
uchukuzi, usogezaji na utunzaji katika ghala hiyo. Tengo kwa ajili ya
bidhaa iliyomaliza muda wake wa kutumika na iliyoharibika kabla ya
kumaliza muda wake huwekwa kwa 100%.

1.2.4 Matengo ya Kisheria
Kifungu cha 67 cha Kanuni za Vyama Vya Ushirika ya 2015 inaelekeza

jinsi ya Kugawanya ziada ya mwaka kama ifuatavyo:

(a) Akiba ya lazima isipungue 20% ya ziada iliyopatikana kwa mwaka
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(b) Akiba ya kukombolea Mafungu isizidi 15% ya ziada ya mwaka na isizidi
15% ya mtaji mkuu wa chama ambao hujumuisha mafungu ya
mwanachama, akiba ya lazima na mtaji utokanao na michango kutoka
kwa asasi na wadau wengine. Akiba hii itatumika katika kulipia
mafungu ya wanachama ambao wamejitoa uanachama wenyewe au
waliovuliwa uanachama

Jedwali Na.2 Mali ya Kudumu

Mwaka 2022

Kompyuta ya

Mezani Printa Viti na Meza |Turubai |Jumla
Maelezo TZS TZS TZS TZS TZS
Thamani ya kununulia 1,300,000 | 500,000 620,000 | 250,000 | 2,670,000
Ongezeko 2,130,000 2,130,000
Jumla (cost) 31/03/2022 1,300,000 | 500,000 | 2,750,000 | 250,000 | 4,800,000
Uchakavu: (%) 37.50 37.50 37.50 37.50
Uchakavu mwanzoni 487,500 | 187,500 232,500 | 93,736 | 1,001,250
Uchakavu mwaka huu 487,500 | 187,500 1,831,250 93,750 | 1,800,000
Jumla 975,000 | 375,000 | 1,263,750 | 187,500 | 2,801,250
Baki vitabuni 31/03/2022 325,000 | 125,000 | 1,486,250 | 62,500 | 1,998,750

Co-operative Audit and Supervision Corporation (COASCO)
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Jedwali za Taarifa za fedha kuishia tarehe 31 machi 2022

Jedwali
Na.3

Jedwali
Ma.4

Jedwali
Na.5

Uwekezaji wa Hisa
Hisa KCBL
Hisa TCF

Jumla

Bidhaa ghalani
"Kahawa safi (Kgs 7,78274,000/=)
“Kahawa iliyobanguliwa

Wadaiwa wengine
Vyama vya Msingi mbalimbali
Muriba AMCOS
Bungurere AMCOS
Gorong'a AMCOS
Nyantira AMCOS
Maisome AMCOS
Tagare AMCOS

Kema AMCQOS
Kangariani AMCOS
Mbogi AMCOS

Itiryo AMCOS
Nyakonga AMCQS
Nyandurumo AMCOS
Kemakorere AMCOS
Nyamwigoma AMCOS
Mogabiri AMCOS
Nkongore AMCOS
Jumla ndogo

31.03.2021
TZS

5,000,000
1,000,000

6,000,000

31,128,000

5,824,680
4,266,867
24,901,224
3,904,820
3,041,881
286,246
1,723,850
5,201,200
137,310
7,797,900
1,993,020
1,193,020
565,840
1,068,800
514,500
313,200
379,100

31.03.2021
TZS

7,764,086

5,824,679
184,467
27,730,200
10,247,500
3,041,881
286,246

63,113,458

47,314,973
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Jedwali

Na.5 {jedwali linaendelea...)
tMwesu AMACOS
Shadabi AMCOS
tMkopo Watumishi
Tarime DC
Tarime TC
Malipo ya awali TACRI (vitalu vya
kahawa)”
Wakulima(miche ya kahawa)*
Tengo la mikopo mibaya
Jumla ndogo
Jumla Kuu

34.95. 2027

51.03. 2001

TZS TZS
502,440 E
1,000,000
17,960,000
4,810,016 4,810,016
425,560 425,560
99,000,000 99,000,000
21,000,000 21,000,000
(38,790,456) :
105,907,560 125,235,576
169,021,018 172,550,549

"mkopo wa muda mrefu, marejesho yataanza baada ya miaka mitatu(3)

Jedwali
Na.6 Fedha Taslim na Benki
Bank NMB PLC {Ofisi Kuu)
NMB Bank PLC {coffee)30410006857
Tanzania Commercial Bank
CRDB Benki (coffee)0150590775600
Jumla

Jedwali
Na.7  Akiba za kisheria
Akiba ya lazima 20%
Akiba ya Hisa

Jumla

31.03.2022 31.03.2021
TSHS TSHS
850,104 5,338,398
38,822,838 35,402,315
= 217,121,600
1,975,482 -
41,648,424 257,862,313
3,263,066 3,263,066
2,447,300 2,447,300
5,710,366 5,710,366
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Jedwali za Taarifa za fedha kuishia tarehe 31 machi 2022
31.03.2022 31.03.2021

TZS TS
Jedwali
Na.8 Wadai wa muda Mrefu
TADB 403,695,386 440,000,000
Jumla 403,695,386 440,000,000

Maelezo ya ziada

Tarehe 05 Juni 2020 WAMACU LTD tulisaini mkataba na benki ya kilimo TADB
wenye wenye thamani ya Tshs 1,682,500,000 wenye sehemu mbili(2) kwa
madhumuni yafuatayo;

SEHEMU 1

Sehemu ya 1 inahusu Tshs 1,000,000,000 kwa ajili ya kugharamia shughuli za
ununuzi wa kahawa katika msimu 2020/2021. Pia Tshs 300,000,000 kwa ajili ya
kuchukua deni la WAMACU wanalodaiwa na Benki ya NMB

SEHEMU 2

Tshs 262,500,000 kwa ajili ya kuongeza thamani zao la kahawa ikiwa ni pamoja
na kutengeneza vitalu vya kuzalishia miche ya kahawa.

Mkopo huu unatolewa kwa awamu kulingana na mahitaji. Katika Msimu 2021/2022
Tshs 550,000,000 zilitolewa kwa ajili ya ukusanyaji Kahawa kwa riba ya 9%

31.03.2022 31.03.2021

Jedwali
Na.9 Hesabu ya Wakulima TZS TZS
Salio anzia 123,215,263 39,234,540
Ziada ya mwaka huu 77,860,192 83,980,722
Salio ishia 201,075,455 123,215,263
Co-operative Audit and Supervision Corporation (COASCO) ROA/WAMACU LTD/2021/2022
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Jedwali za Taarifa za fedha kuishia tarehe 31 machi 2022

Jedwali
Na.10

Jedwali
Na.11

Jedwali
Na.12

Jedwali
Na.13

Wadai wengine
COASCO

JK Mugendi

Lukasi Maasa

Wasaga Janja

Wadai

Acrrual Salaries

Ushuru wa Halmashauri{mazao)
Kema AMCOS

Sirart AMCOS

Wadai wengine

Malipo ya pili Wakulima
Jumla ndogo

Ushuru wa Chama Kikuu
kilo 177,109760

tapato Mengine

Ukodishaji wa kiwanja-Nyamongo

Riba kutoka benki
Jumla

Gharama za watumishi
Mishahara

Vibarua

Chakula na vinywaji
NSSF

Jumla

31.03.2022 31.03.2021
TZS TZS
2,300,000 1,800,000
3,859 375 %,859 375
4,930,000 4,930,000
1,887,230 1,887,230
6,597,500 6,597,500
3,650,000 3,650,000

- 70,522,627
- 31,925,213
908,120 -
1,961,578 1,961,578
288,836 113,006,800
26,382,639 239,740,423
10,626,540 17,730,300
11,300,000
178,456
11,478,456
26,377,600 17,220,000
388,450 7,659,750
1,108,500
3,348,000 =
30,114,050 25,988,250
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Jedwali za Taarifa za fedha kuishia tarehe 31 machi 2022

183 202 31.03.2021
TZS TZS
Jedwali
Na.14 Gharama za Utawala TZ5

Shajala 2,900,800 936,500
Kodi ya zuio 157,282 =
Stamp duty 130,000
Mlkutano Mkuu 20,535,000 4,080,000
Usafi wa ofisi na mazingira 2,149,100 821,000
Ada ya ukaguzi 1,000,000 1,200,000
Sikuku ya wakulima 765,158
Safari na posho 3,680,000 12,889,000
Makaribisho 629,055
Maandalizi ya makisio 250,000
Matengenezo ya ofisi 2,290,200 2,344,000
Elimu na semina 1,320,000 1,610,000
Maji na Umeme 28,000 180,000
Mawasiliano 180,000 t.236, 350
Vikao vya bodi na kamati 10,087,800 3,430,000
Uchakavu 1,800,000 1,001,250
Gharama za benki 912,764 642,680
Uthamanishaji wa Mali (Ex-MCU) 8,017,500
Matangazo na uhamasishaji 6,775,000
Matayarisho barua pepe(website) 1,640,000
Kiingilio TFC 1,000,000
Kujali jamii (CSR) 7,000,000
Bima ya majengo 2,022,284
Tengo la Madeni mabaya 38,790,457 -
Jumla 112,286,186 32,144,993
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Jedwali za Taarifa za fedha kuishia tarehe 31 machi 2022

Jedwali
Na.15

2021/2022 2020/2021

Manunuzi/Malipo ya wakulima TZS TZS

Muriba AMCOS 14,448,000 28,753,600
Bungurere AMCQOS 24,041,600 43,792,000
Gorog'a AMCOS 39,800,000 52,833,600
Nyantira AMCOS 16,920,000
Itiryo AMCOS 19,483,200 65,009,600
Kangariani AMCOS 47,955,200 39,816,000
Maisome AMCOS 8,524,570 16,614,400
Mbogi AMCOS 16,360,000 6,676,800
Tagare AMCOS 51,801,600 45,675,200
Nkongore AMCOS 1,336,000 1,364,800
Nyamwigoma AMCOS 4,510,400 1,683,200
Kema AMCOS 41,528,000 56,056,000
Kemakorere AMCOS 7,475,200 7,084,800
Sirari AMCOS 908,120 15,294,400
Nyakonga Amcas 9,236,800 5,596,800
Nyandurumo AMCOS 6,542,400 2,948,800
Mwesu AMCOS 1,174,400 1,214,400
Mogabiri AMCOS 1,796,800 1,172,800
Mori AMCOS 26,787,880
Jumla 291,922,290 435,295,080
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Jedwali Na.16 Hesabu ya Mazao

MAPATO
Mauzo ya kahawa

JEDW

Toa: Gharama za Mauzo

Bidhaa mwanzoni

Ongeza: Manunuzi 13
Gharama za Vibarua

Kahawa kwa ajili ya kuuza

Toa; Bidhaa mwishoni 4

Gharama za mauzo

Faida ghafi

Toa: Matumizi

Usafirishaji wa kahawa

Manunuzi ya magunia

Ushuru wa Vyama vya Msingi

Ushuru wa Chama Kikuu

Ushuru Halmashauri ya Wilaya Tarime

Ushuru Halmashauri ya Mji Tarime

Ushuru H/shauri ya Wilaya Sengerema

Riba ya mkopo benki

Ada ya utafiti wa Kahara TACRI

Ada ya mauzo ya Kahawa nje ya nchi

Gharama za benki

Shajala

Kodi ya ghala

Kusafirisha sampuli ya kahawa

Matengenezo ya mizani

Ada ya Wakala wa Vipimo

Vibarua

Gharama za mtunza ghala

Gharama za ukoboaji

Riba ya mkopo benki

Jumla ya matumizi

Ziada(upungufu)

2021/2022 2020/2021
TZS TZS
500,590,933 692,186,099

7,764,086 7,200,000
291,922,290 435,295,080
2,011,600 787,100
301,697,976 443,282,180
31,128,000 7,764,086
270,569,976 435,518,094
230,020,956 256,668,005
6,309,400 8,310,000
8,775,000 10,252,000
3,095,020 23,153,281
10,626,540 17,730,300
2,694,816 8,191,320
- 102,870
311,520 311,520
- 13,358,649
1,865,915 2,595,845
4,975,803 6,922,254
1,538,881 2,500,520
1,276,600 1,106,000
10,723,729 27,327,050
55,000 60,000
1,530,000 720,000
690,000
564,084
22,791,524 11,667,090
22,823,600 37,124,500
52,767,416 .
152,160,765 172,687,283
77,860,192 83,980,722
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