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SHERIA YA VYAMA VYA USHIRIKA 

(SHERIA Na. 6 YA MWAKA 2013) 

 

 

 WAMACU LTD  

MASHARTI 

_____________ 

(Yametungwa chini ya kifungu cha 52 cha Sheria ya Vyama vya Ushirika, 

2013) 

 

______________ 

Masharti haya yameandaliwa na wanachama kwa kuzingatia marekebisho 

ya masharti ya vyama vya ushirika ili yaendane na matakwa ya Sheria ya 

Vyama vya Ushirika No.6 ya 2013.  

 

 

MASHARTI YA CHAMA KIKUU CHA WAKULIMA WA MKOA WA 

MARA (WAKULIMA WA MARA CO-OPERATIVE UNION “WAMACU” 

LTD). 
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Ukurasa wa 3 kati ya 69 

 

 

MPANGILIO WA MASHARTI 

Sharti Kichwa cha matakwa 

 

SEHEMU YA KWANZA 

MASHARTI YA AWALI 

1  Kuanza kutumika kwa masharti 

2  Tafsiri 

SEHEMU YA PILI 

TAARIFA ZA CHAMA 

3  Jina la chama 

4  Anuani ya chama 

5  Mfungamano wa Pamoja 

6  Eneo la shughuli za chama 

7  Tarehe ya kusajiliwa na namba ya kuandikishwa 

8  Mwaka wa fedha 

 

SEHEMU YA TATU 

MADHUMUNI 

9  Madhumuni ya Chama 
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SEHEMU YA NNE 

UANACHAMA 

10  Sifa za uanachama 

11  Wanachama  

12  Taratibu za kujiunga na Chama 

13  Taarifa ya kukataliwa uanachama 

14  Kiingilio, Hisa, Akiba na Amana 

15  Kuteua Mrithi 

16  Kukoma uanachama 

17  Malipo na haki za mwanachama aliyejitoa au kufukuzwa 

uanachama 

18  Kusimamishwa na kufutiwa uanachama 

19  Kupokelewa tena kwenye chama 

20  Wajibu wa Mwanachama 

21  Haki za Mwanachama 

22  Matumizi ya stahili za mwanachama aliyekoma kuwa 

mwanachama 

23  Dhima ya mwanachama 

  

SEHEMU YA TANO 

FEDHA NA MALI ZA CHAMA 
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24  Vyanzo vya fedha 

25  Mali za Chama 

26  Mali za Chama kuwekwa Rehani 

27  Ukaguzi wa Hesabu za Chama 

  

SEHEMU YA SITA 

TARATIBU KUHUSU HISA, AKIBA, NA AMANA 

28  Uwekaji wa Hisa, Akiba na Amana 

29  Utunzaji wa Kitabu cha Mwanachama 

  

 

SEHEMU YA SABA 

UHIFADHI WA FEDHA ZA CHAMA 

30  Uhifadhi wa fedha za Chama 

 

SEHEMU YA NANE 

MATENGO NA MGAO WA ZIADA 

31  Mfuko wa Matengo ya Kisheria 

32  Mfuko wa Elimu na Mafunzo  

33  Mgawo wa ziada halisi 
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SEHEMU YA TISA 

USIMAMIZI NA UONGOZI WA CHAMA 

34  Mamlaka ya Mkutano Mkuu 

35  Mkutano Mkuu wa Mwaka 

36  Mkutano Mkuu wa Kawaida 

37  Mkutano Mkuu Maalum 

38  Notisi ya Mkutano Mkuu 

39  Akidi ya Mkutano Mkuu 

40  Mwenyekiti wa Mkutano Mkuu 

41  Upigaji Kura katika Mkutano Mkuu 

42  Muhtasari wa Mkutano Mkuu 

 

SEHEMU YA KUMI 

BODI YA UONGOZI, KAMATI YA USIMAMIZI NA AJIRA 

43  Bodi ya Uongozi 

44  Kukoma Ujumbe wa Bodi 

45  Vikao vya Bodi ya Uongozi 

46  Muhtasari wa Vikao vya Bodi ya Uongozi 

47  Kazi za Bodi ya Uongozi 

48  Kazi za Mwenyekiti wa Bodi ya Uongozi 
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49  Kazi za Makamu Mwenyekiti 

50  Sifa za Mjumbe wa Bodi ya Uongozi na wa Kamati ya 

Usimamizi 

51  Meneja wa Chama 

52  Kamati Mbalimbali za Usimamizi 

53  Kazi za Kamati mbalimbali za Usimamizi 

  

SEHEMU YA KUMI NA MOJA 

UANDAAJI WA SERA NA MIONGOZO YA CHAMA 

54 Ajira katika chama 

55 Mkaguzi wa Ndani wa Chama 

56 Chama kuandaa Sera na Miongozo 

 

SEHEMU YA KUMI NA MBILI 

KUFUTWA NA UFILISI WA CHAMA 

57  Kufutwa kwa Chama 

58  Ufilisi 

SEHEMU YA KUMI NA TATU 

MASHARTI MENGINEYO 

59  Viongozi kutunza siri 

60  Msemaji wa Chama 

61  Mihuri ya Chama 



_________________________ 

Ukurasa wa 8 kati ya 69 

 

62  Chama kuungana na taasisi nyingine 

63  Bima ya Mali na Fedha za Chama 

64  Mabadiliko ya Masharti 

65  Utatuzi wa migogoro 

66  Mgongano wa Tafsiri ya Masharti 

67  Utakatishaji wa fedha  

68  Uwasilishaji wa Taarifa 

69  Ulinzi wa Mlaji 

70  Upashanaji wa Taarifa za Wakopaji 
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SHERIA YA VYAMA VYA USHIRIKA 

(SHERIA Na. 6 YA MWAKA 2013) 

 

______ 

MASHARTI 

____________ 

(Yametungwa chini ya kifungu cha 52 cha Sheria ya Vyama vya Ushirika, 

2013) 

____________ 

 

 

SEHEMU YA KWANZA 

MASHARTI YA AWALI 

 

Kuanza kutumika 

kwa masharti 

1 Masharti haya yatajulikana kama Masharti ya Chama 

na yataanza kutumika mara baada ya kupitishwa na 

kuidhinishwa na kusajiliwa na Mrajis 

Tafsiri 2 Katika Masharti haya, isipokuwa kama muktadha 

unahitaji vinginevyo maneno yaliyoanishwa hapa chini 

yatakuwa na maana iliyotolewa: 

a) “Afisa” maana yake ni mtu mwenye wadhifa wa 

kuchaguliwa au kuajiriwa katika Chama ambaye 
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atajumuisha Mwenyekiti, Makamu Mwenyekiti na 

wajumbe wa Bodi, Mwenyekiti na Wajumbe wa Kamati 

ya Usimamizi, Mjumbe Mwakilishi, Meneja Mkuu, 

Mhasibu Mkuu, Mkaguzi wa Ndani, Mhazini na Wajumbe 

wengine waliopewa mamlaka chini ya masharti ya 

chama; 

b) “Akidi” maana yake ni idadi ya chini au toshelezi ya 

wajumbe wanaotakiwa kuhudhuria ili kikao au mkutano 

uwe halali; 

c) “Amana” ni fedha ambayo mwanachama anaweka 

chamani na anaweza kuichukua wakati wowote 

anapoihitaji kwa mujibu wa sera; 

d) “Bodi ya Uongozi” maana yake ni chombo 

kilichochaguliwa na wanachama kupitia Mkutano Mkuu 

kwa ajili ya kusimamia shughuli za kila siku za chama; 

e) “Chama” maana yake ni Chama cha Wakulima wa Mara 

Cooperative Union (WAMACU) LTD kilichosajiliwa kwa 

mujibu wa Sheria ya Vyama vya Ushirika; 

f) “Dhamana” itakuwa na maana ya kinga kwa ajili ya 

mkopo ambayo inaweza kuwa nyumba, shamba, 

vyombo, Hisa za hiari, Amana, Akiba au mali nyingine 

itakayokubalika kutumika kwa kuzingatia sera ya 
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mikopo; 

g) “Hisa za uanachama” ina maana ya sehemu ya umiliki 

wa mtaji wa chama ambayo inamilikiwa na 

mwanachama lakini haitakiwi kuzidi asilimia ishirini ya 

mtaji hisa wa Chama; 

h) “Hisa za hiari” ni fedha ambayo mwanachama 

anaweka chamani na anaweza kuichukua wakati wowote 

anapoihitaji kwa mujibu wa sera; 

i) “Kanuni” ina maana ya Kanuni za Vyama vya Ushirika; 

j) “Mfungamano wa Pamoja” Wakulima, wafanyakazi, 

wafugaji na wajasiliamali. 

k) “Mrajis” maana yake ni kama ilivyoainishwa kwenye 

Sheria ya Vyama vya Ushirika Na. 6 ya mwaka 2013; 

l) “Sera/Mwongozo” maana yake ni utaratibu uliowekwa 

na wanachama kuongoza watendaji wa Chama katika 

uendeshaji wa shughuli za chama ili kufikia malengo 

yaliyowekwa kwa manufaa ya wanachama; 

m) “Sheria” ina maana ya Sheria ya Vyama vya Ushirika 

Na. 6 ya Mwaka 2013; 

n) “Tume”, ina maana Tume ya Maendeleo ya Vyama vya 



_________________________ 

Ukurasa wa 12 kati ya 69 

 

Ushirika, Tanzania 

 

SEHEMU YA PILI 

TAARIFA ZA CHAMA 

Jina la chama 3 Jina la chama ni Wakulima wa Mara Co-operative 

Union (WAMACU) Ltd. 

Anuani ya 

chama 

4 (1) Anuani ya Chama ni S.L.P 228, Tarime, Mara. 

(2) Mabadiliko yoyote ya anuani, eneo la Ofisi ya Chama 

yatapaswa yatolewe taarifa kwa maandishi kwa Mrajis wa 

Vyama vya Ushirika na mabadiliko hayo hayatasababisha 

marekebisho ya Masharti ya Chama. 

Fungamano la 

Pamoja 

5 Fungamano la pamoja katika Chama litakuwa ni 

wakulima, wafanyakazi, wafugaji, wavuvi, na 

wajasiliamali. 

Eneo la shughuli 

za Chama  

6 Eneo la shughuli za Chama litakuwa TARIME. 

Tarehe ya 

kusajiliwa na 

namba ya Usajili 

7 Chama kimesajiliwa tarehe 24/12/2008 na kupewa Hati 

Na 5573 

Mwaka wa 

fedha 

8 Mwaka wa fedha wa Chama utakuwa ni kipindi cha miezi 

kumi na miwili kuanzia tarehe 1 April na kukomea tarehe 31 
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ya mwezi Machi ya mwaka unaofuata. 

 

SEHEMU YA TATU 

MADHUMUNI 

Madhumuni ya 

Chama 

9 Madhumuni ya kuanzishwa kwa Chama ni kuinua, 

kuimarisha na kuendeleza hali ya kiuchumi na kijamii ya 

wanachama wake kwa kufuata Sheria, Kanuni na 

Taratibu za Vyama vya Ushirika. Ili kufikia madhumuni 

haya, Chama kitafanya yafuatayo: - 

a) Kukusanya, kuhifadhi, kusindika, na kuuza mazao ya 

vyama wanachama kwa kuzingati kanuni za Vyama vya 

Ushirika vya mwaka 2015; 

b) Kununua, kuuza, kuhifadhi, kusambaza, na kuuza zana 

na pembejeo za kilimo kwa wanachama wake; 

c) Kuwakopesha wanachama wake fedha kwa ajili ya 

kukusanyia mazao; 

d) Kukopa toka taasisi zinazokopesha fedha kwa ajili ya 

kukusanyia mazao; 

e) Kusimamia, kuratibu na kusafirisha mazao ya wanachama 

wake kwenda viwandani na kwenye masoko; 

f) Kuanzisha na kuimarisha viwanda vya kusindika na 
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kuongeza thamani kwa mazao, na hatimaye kuyauza kwa 

tija; 

g) Kupokea na kuweka amana za wanachama; 

h) Kutoa huduma zinazohusu utunzaji wa Vitabu vya 

Mahesabu; 

i) Kutoa elimu ya ushirika kwa wanachama, viongozi na 

watendaji; 

j) Kuhimiza wanachama wake kufanya maandalizi ya 

makisio ya mapato na matumizi na kuyapeleka kwa 

Mrajisi wa Vyama vya Ushirika kwa ajili ya kuidhinishwa; 

k) Chama kinaweza kuungana na Vyama Vikuu vingine na 

kuunda/kujiunga na shirikisho;  

l) Kufanya mambo mengine yote yanayohusu maendeleo ya 

chama na wanachama wake kulingana na sheria ya 

Vyama vya Ushirika Na.6 ya mwaka 2013 na kanuni zake 

za mwaka 2015. 

m) Kuunganisha nguvu na jitihada za wanachama katika 

kuandaa miradi ya Chama na kutafuta masoko ya bidhaa 

na fedha zinazozalishwa; 

n) Kutathimini maendeleo yaliyopatikana ili kuboresha 

wanachama wengine, pamoja na kubuni miradi 
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itakayosaidia kujiimarisha kifedha; 

o) Kujishughulisha na maswala ya mtambuka ya maendeleo 

ya jamii ikiwemo ukimwi, COVID19 na magonjwa mlipuko 

mengineyo, mazingira na jinsia; 

p) Kupokea na kutunza Akiba na Amana za wanachama kwa 

njia rahisi na salama huku ikilipa riba kadri wanachama 

watakavyokubaliana; 

q) Kutafuta vyanzo vya fedha ili kujenga na kuimarisha mtaji 

kwa ajili ya kutoa huduma kwa wanachama kwa masharti 

nafuu; 

r) Kuwaelimisha wanachama kujijengea tabia ya kukopa 

kwa busara na kutumia vizuri mikopo kwa ajili ya 

kukusanyia mazao na kuinua hali zao za maisha kiuchumi 

na kijamii; 

s) Kubuni na kutoa bidhaa mbalimbali za kifedha kwa 

wanachama ili waweze kushiriki zaidi katika kuimarisha 

mtaji wa Chama na mitaji yao binafsi na kuleta mvuto 

kwa wasio wanachama kujiunga na chama; 

t) Kuweka kwa usalama fedha za chama na wanachama 

kwa kuanzisha mipango ya kukabiliana na majanga na/au 

kuweka bima za fedha zinazofaa; 
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u) Kuwashauri wanachama kuandaa mipango yao ya 

maendeleo katika kuwekeza mitaji kwenye miradi ya 

kiuchumi na huduma za jamii; 

v) Kutoa elimu na mafunzo mbalimbali kwa wanachama, 

Bodi na watendaji ili kuendana na kasi ya ushindani 

katika biashara ya mazao. 

w) Kutoa elimu kwa wanachama kuhusu dhana ya Ushirika, 

Elimu ya Fedha na manufaa yake, Ujasiriamali katika 

mazao na tasnia nyingine zinazohusiana na miradi 

inayoendeshwa na kutekelezwa na wanachama wake. 

x) Kuwekeza katika taasisi za kifedha, hisa na dhamana 

kwenye vyombo vya Fedha, Serikali na Taasisi zingine 

kwa manufaa ya Chama na Wanachama wake. 

y) Kufanya mambo mengine ambayo yataimarisha na 

kuendeleza hali ya uchumi wa chama na wanachama. 

z) Kuwekeza katika miradi ya kilimo, mazingira, uchakataji 

na uongezaji thamani ya mazao ghafi na hatimaye kuuza 

kwa tija, usafi pamoja na maswala yote yanayohusu 

kilimo, uvuvi, mifugo na ujasiliamali; 

aa) Kuweka mfumo wa thabiti wa TEHAMA katika shughuli 

zote zinazoendeshwa na chama. 
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SEHEMU YA NNE 

UANACHAMA 

Sifa za 

uanachama 

10 Chama/Taasisi/ (Mtu Binafsi) yoyote anaweza 

kujiunga na chama endapo atakidhi mahitaji ya 

Fungamano la pamoja la uanachama na sharti awe na sifa 

zifuatazo; - 

a) Kiwe chama cha ushirika cha msingi cha mazao 

kilichosajiliwa na kinafanya shughuli zake katika eneo 

la Chama; 

b) Kiwe kimelipa kiingilio, hisa na michango kwa mujibu 

wa mashariti haya; 

c) Kiwe tayari kufuata mashariti, kanuni na sheria ya 

Vyama vya Ushirika;  

d) Kiwe kimelipa kiingilio cha Tshs.50,000/=, hisa za 

uanachama ambapo moja ni Tshs. 200,000/= na 

kuweka akiba kwa kiwango kilichowekwa kwa mujibu 

wa masharti haya na kiwe tayari kushiriki kikamilifu 

kwenye shughuli za chama. 

e) Hisa iwe 200,000/= lakini ilipwendani ya mwaka 

mzima, na mafungu yote yakamilishwe nadani ya 
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miaka mitano (5). 

f) Fedha ya hisa ifunguliwe akaunti ya Hisa ili kuepuka 

kutumia hisa za wanachama.s 

g) Kiwe chama kinachoelewa na kuwa tayari kutekeleza 

madhumuni ya Chama Kikuu kama yalivyoainishwa 

kwenye masharti haya na kufafanuliwa katika nyaraka 

mbalimbali. 

h) Kikundi: - 

(i) Kiwe ni chama au ushirika uliosajiliwa kisheria na 

kufanya shughuli zake katika kanda ya ziwa 

Mashariki na shughuli zake kulandana na za 

chama husika; 

(ii) Kiwe kimefanya shughuli zake si chini ya miaka 

miwili; 

(iii) Kiwe kimelipa kingilio cta Tshs. 50,000/= na 

hisa ya Tshs. 50,000/= kwa mujibu wa mashariti 

ya Chama cha Ushirika cha WAMACU LTD; 

(iv) Kiwe kimeweka akiba na amana na kiwe 

kinashiriki shughuli zote za Chama Kikuu 

kikamilifu; 

(v) Kikundi au Ushirika kitateua mjumbe mmoja 
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atakaye kuwa mwakilishi wake katika shughuli za 

Chama. 

Wanachama  11 Wanachama wa Chama Kikuu cha WAMACU LTD 

watatokana na: - 

a) Vyama vyote vilivyoshiriki katika mchakato wa 

uanzilishi na kuomba kuandikishwa kwa Chama Kikuu 

na ambavyo vimetimiza masharti ya uanachama kwa 

mujibu wa Masharti haya; na 

b) Vyama vingine vyote vya ushirika vya 

mazao/taasisi/mtu binafsi vitakavyojiunga na Chama 

Kikuu baada ya kukubaliwa na Bodi na kupitishwa na 

Mkutano Mkuu. 

Taratibu za 

kujiunga na 

chama 

12 Maombi ya kujiunga katika Chama Kikuu yatafuata 

utaratibu ufuatao: - 

a) Chama/Taasisi/Mtu chochote kitakachokuwa kimetimiza 

sharti Na.10 kitaomba uanachama kwa kujaza fomu 

iliyoandaliwa na Chama Kikuu. 

b)  Mwombaji atajadiliwa na bodi ili kujiridhisha iwapo 

inakidhi vigezo vya kuwa mwanachama na Bodi 

inaweza kumkubali au kumkataa. 

c) Pendekezo la Bodi ya Uongozi litapelekwa mbele ya 
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Mkutano Mkuu kwa uthibitisho ambapo waombaji wote 

waliokubaliwa na Bodi wanayo haki ya kuhudhuria 

Mkutano Mkuu huo na kujadiliwa na wajumbe wa 

Mkutano Mkuu na uamuzi wa Mkutano Mkuu utakuwa 

wa mwisho; 

d) Mwombaji atakapokubaliwa na Bodi atatakiwa kulipa 

Kiingilio na Hisa na baada ya kupokelewa na Mkutano 

Mkuu atatakiwa kutia saini yake au kuweka dole gumba 

katika daftari la wanachama mbele ya wajumbe wa 

Bodi wawili; 

e) Mwanachama akishapitishwa na Mkutano Mkuu 

atakuwa na haki ya kupatiwa kitambulisho cha 

uanachama (Hati ya Hisa) na endapo kitambulisho 

kitapotea, mwanachama atapewa kitambulisho kingine 

kwa kulipa gharama kwa kuzingatia kiwango 

kitachachowekwa na Bodi na kuidhinishwa na Mkutano 

Mkuu. 

Taarifa ya 

kukataliwa 

uanachama 

13 Endapo maombi ya kujiunga na chama yatakataliwa 

na Bodi ya Uongozi: - 

a) Bodi ya Uongozi itapaswa kumwandikia mwombaji 

barua ya kumjulisha kuhusu kukataliwa kwa maombi 

yake ikieleza sababu za kukataliwa.  
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b) Mwombaji ambaye maombi yake yatakataliwa na Bodi 

ya Uongozi anaweza kukata rufaa kwa maandishi kwa 

Mkutano Mkuu kupitia kwa Afisa Ushirika wa eneo 

husika ambaye ataiwasilisha kwenye Mkutano Mkuu 

ambao utatoa uamuzi wa mwisho. 

Kiingilio, Hisa na 

Akiba 

14 (1) Mwanachama atakapokubali kujiunga na Chama 

atapaswa: -  

a) Kulipa kiingilio cha shilingi Tshs. 50,000/= 

b) Kununua idadi ya hisa tano zenye thamani ya shilingi 

milioni moja (1,000,000/=) kwa kila hisa 200,000/= na 

ili awe mwanachama atapaswa kununua na kulipia 

kikamilifu angalau 20% ya hisa na hisa zilizobaki 

atapaswa kuzilipia katika kipindi cha miaka mitano (5)  

c) Kuweka Akiba kwa hiari yake kwa ajili ya maendeleo 

yake na pia anaweza kuitumia kama dhamana ya 

mkopo kwenye Chama Kikuu. 

(2) Mwanachama ambaye atashindwa kutimiza 

matakwa ya sharti dogo (1) (b) hapo juu hataruhusiwa 

kunufaika na haki za mwanachama katika chama. 

(3) Viwango vya kiingilio, hisa na akiba vinaweza 

kubadilishwa kwa maamuzi ya Mkutano Mkuu. 
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(4)  Mwanachama aliyekamilisha kulipia Hisa zote 

atapewa hati ya kumiliki Hisa, (shares certificate) 

Kuteua Mrithi 15 (1) ikiwa mwanachama ni mtu binafsi atamteua 

mrithi wake ambaye atakuwa na haki ya kulipwa hisa au 

maslahi mengine katika Chama. 

 (2) Mwanachama atakuwa na haki ya kubadilisha 

jina la mrithi. 

(3) Kila uteuzi wa mrithi utaandikwa katika daftari la 

wanachama na utatiwa saini na mwanachama. 

Kukoma 

uanachama 

 

16 Uanachama utakoma: - 

a) Iwapo Chama cha msingi cha mazao hakifuati na kutii 

mashariti, maadili, na miiko ya Chama Kikuu; 

b) Iwapo Chama cha Msingi cha mazao hakiheshimu na 

hakitekelezi ahadi kinachotoa mfano kutotimiza 

makisio; kutotoa taarifa ipasavyo na kutotoa 

ushirikiano kwa Chama Kikuu katika mambo 

mbalimbali; 

c) Iwapo chama cha msingi kitakuwa na mwenendo 

mbaya na kujihusisha na vitendo vya kuangusha na 

kuharibu sifa njema ya Chama Kikuu;  

d) Kujiuzulu baada ya kutoa taarifa ya maandishi kwa 



_________________________ 

Ukurasa wa 23 kati ya 69 

 

Bodi ya chama. 

e) Kufukuzwa na wanachama katika Mkutano Mkuu kwa 

idadi ya wanachama wasiopungua nusu (1/2) ya 

waliohudhuria na kupiga kura baada ya kupewa nafasi 

ya kujitetea; 

f) Kutenda kosa lolote ambalo limetajwa katika Sheria ya 

Vyama vya Ushirika, Kanuni na Masharti ya Chama; 

g) Kutomiliki Hisa kwa mujibu wa masharti haya; 

h) Kutohudhuria Mikutano Mikuu mitatu mfululizo pasipo 

kutoa taarifa ya maandishi kwa uongozi kwa njia 

inayokubalika na chama; 

i) Kutoa au kupokea rushwa kwa nia ya kupata 

upendeleo; 

Malipo na haki 

za 

mwanachama 

aliyejitoa au 

kufukuzwa 

uanachama 

17 Mwanachama aliyejitoa au kufukuzwa uanachama 

atalipwa haki zake zote ndani ya kipindi cha miezi tatu 

kuanzia siku ya kukoma uanachama.  

Kusimamishwa 

na kufutiwa 

uanachama 

18 (1) Mwanachama anaweza kusimamishwa 

uanachama kutokana na sababu zifuatazo: - 
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a) Kutotekeleza ahadi alizotoa katika chama; 

b) Kutotekeleza maazimio yaliyotolewa na kukubaliwa 

katika Mkutano Mkuu; 

c) Kutoshiriki katika shughuli za kiuchumi za Chama Kikuu 

kwa muda wa miezi 6 mfululizo; 

d) Kama itakavyoelekezwa kwenye Sheria ya Vyama vya 

Ushirika pamoja na Kanuni zake.  

(2) Kabla ya kumsimamisha mwanachama husika, 

Bodi ya Chama itapaswa kumwandikia mhusika Notisi ya 

kusudio la kumsimamisha uanachama ikieleza sababu ya 

kusudio hilo na kumtaka kutoa maelezo ndani ya muda wa 

siku thelathini kueleza kwanini kusudio hilo lisitekelezwe. 

 (3) Iwapo Bodi ya Uongozi itaazimia kumsimamisha 

mwanachama itamwelekeza Meneja/Katibu wa chama 

kumwandikia mwanachama husika barua ya kumtaarifu 

kuhusu kusimamishwa kwake kusubiri maamuzi ya 

Mkutano Mkuu. 

(4) Bodi ya Uongozi itawasilisha taarifa ya 

kusimamishwa uanachama kwenye Mkutano Mkuu pamoja 

na mapendekezo yake na Mkutano Mkuu, utapaswa 

kujadili na kutoa maamuzi ya kusimamishwa, kufutiwa 
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uanachama au kubatilisha maamuzi ya Bodi. 

(5) Baada ya uamuzi wa Mkutano Mkuu Bodi ya 

Uongozi itapaswa kumjulisha mwanachama husika kwa 

maandishi kuhusu maamuzi hayo katika muda usiozidi 

siku saba tangu tarehe ya maamuzi. 

(6) Mwanachama ambaye hataridhika na maamuzi 

ya Mkutano Mkuu atakuwa na haki ya kukata rufaa kwa 

Tume ndani ya muda wa siku thelathini tangu tarehe ya 

kupokea taarifa ya maamuzi ya Mkutano Mkuu.  

Kupokelewa 

tena kwenye 

chama 

19 Mwanachama aliyejiuzulu/aliyefukuzwa anaweza 

kukubaliwa na kupokelewa tena kujiunga na chama baada 

ya kutuma maombi kwa kufuata masharti haya na baada 

ya kulipa madeni yote aliyokuwa anadaiwa wakati 

anakoma kuwa mwanachama 

Wajibu wa 

Mwanachama 

20 Wajibu wa mwanachama utakuwa ni pamoja na: - 

a) Kukamilisha kununua hisa na kulipa michango kama 

itakavyoagizwa na Mkutano Mkuu kwa kuzingatia 

Masharti ya Chama; 

b) Kuendelea kununua hisa Zaidi ili kuongeza mtaji wa 

chama 

c) Kufuata na kutekeleza Sheria ya Vyama vya Ushirika na 
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Kanuni zake, Masharti ya chama, maamuzi ya Mkutano 

Mkuu na maelekezo mengine halali kwa mujibu wa 

Sheria za nchi; 

d) Kuwa mwaminifu kwa kushiriki kikamilifu katika 

shughuli za chama ili kutimiza madhumuni yake; 

e) Kutoa michango mbalimbali katika kuendeleza 

madhumuni ya chama kadri itakavyoamuriwa na 

Mkutano Mkuu; 

f) Kubeba dhamana endapo janga lolote litakipata chama; 

g) Kuwa mwaminifu na kuonesha ushirikiano katika 

kutekeleza shughuli za chama; 

h) Kudhamini mkopo wa Chama Kikuu na haki ya 

kudhaminiwa na mwanachama uliyemdhamini katika 

kipindi kile kile; 

i) Kulipa mkopo alioudhamini endapo 

mdhaminiwa/mkopaji atashindwa kulipa mkopo wake; 

na 

j) Kuhudhuria semina na mafunzo yanayotolewa na 

Chama. 

k) Kuhudhuria mikutano yote inayomhusu kwa mujibu wa 
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mashariti. 

Haki za 

Mwanachama 

21 Mwanachama atakuwa na haki zifuatazo: 

i) Kushiriki kikamilifu katika shughuli za Chama ikiwa ni 

pamoja na kuhudhuria mikutano yote inayohusika; 

ii) Kila chama mwanachama atakuwa na haki ya kuchagua 

wajumbe watakao kiwakilisha chama katika Mkutano 

Mkuu kwa mujibu wa kanuni ya 33(2) ya mwaka 2015; 

iii) Kati ya wajumbe wawili mmoja sharti atoke ndani ya 

Bodi ya chama cha msingi na mmoja atoke nje ya 

BODI; 

iv) Kushiriki katika kutoa uamuzi wa mambo mbalimbali 

katika Mikutano Mikuu; 

v) Kupiga kura chini ya misingi ya mtu mmoja kura moja 

bila kujali idadi ya Hisa anazomiliki; 

vi) Kuchagua na/au kuchaguliwa katika Uongozi wa 

chama. 

vii) Kuwa na haki sawa kuhusu mali ya Chama na 

kudhibiti ipasavyo matumizi yake; 

viii) Kupatiwa huduma zozote zinazotolewa na chama ili 

mradi amekidhi masharti yanayoambatana na huduma 
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hiyo; 

ix) Kupatiwa taarifa mbalimbali za shughuli za chama, 

muhtasari wa mkutano na nyaraka nyingine za chama 

kwa ajili ya mapitio akiwa katika ofisi za chama; 

x) Kuitisha Mkutano Mkuu kwa mujibu wa Sheria ya 

Vyama vya Ushirika na Kanuni zake pamoja na 

masharti haya; 

xi) Kuteua Mrithi; 

xii) Kukata rufaa dhidi ya maamuzi ya Bodi ya Uongozi 

na Mkutano Mkuu; 

xiii) Kuona na kusoma mashariti mizania, nyaraka za 

Mrajisi, na mihtasari ya Mikutano Mikuu wakati wa saa 

za kazi; 

xiv) Kupokea gawio na faida nyingine kutoka katika 

shughuli za chama kwa kuzingatia masharti; na 

xv) Kupewa kitabu cha Hati ya Hisa au kifaa kingine 

chenye makusudi hayo. 

Matumizi ya 

Stahili za 

mwanachama 

aliyekoma kuwa 

22 Stahiki za mwanachama aliyekoma uanachama 

kutokana na sababu zilizotajwa katika kipengele namba 18 

cha masharti haya, zinaweza kutumika kama ifuatavyo: - 
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mwanachama i) Kulipia mikopo na gharama zingine ambazo 

mwanachama anadaiwa na Chama; 

ii) Bakaa kulipwa kwa mwanachama mwenyewe au kwa 

mrithi wake aliyeainishwa katika daftari la wanachama; 

na 

iii) Iwapo mwanachama huyo hajulikani alipo na hakuna 

mrithi au mwakilishi wa kisheria wa mwanachama huyo 

bakaa ya maslahi yake yatatumika kwa mujibu wa 

kanuni ya 37 (6) ya Kanuni za Vyama vya Ushirika. 

Dhima ya 

mwanachama 

23 Dhima ya mwanachama kwa madeni ya chama 

itakuwa ni ya ukomo wa kiwango cha thamani ya Hisa 

zake ambazo zimelipwa na hazijalipwa.  

  

SEHEMU YA TANO 

FEDHA NA MALI ZA CHAMA 

Vyanzo vya 

fedha 

24 Fedha kwenye chama zitatokana na: - 

a) Viingilio, ada, mauzo ya masharti na fomu mbalimbali 

na michango maalum kutoka kwa wanachama; 

b) Ushuru wa mazao; 

c) Hisa za uanachama; 
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d) Riba juu ya mikopo vyama wanachama; 

e) Mikopo itakayotoka benki, asasi nyingine za fedha na 

mifuko ya hifadhi za jamii kwa kuzingatia sheria. 

f) Misaada na ruzuku kutoka kwa watu binafsi, taasisi na 

asasi nyingine; 

g) Ziada halisi ya Chama; 

h) Ziada itokanayo na miradi mingine ya chama kama vile 

miradi ya kilimo na mifugo, mazingira, biashara ya 

madini na usafi; 

i) Fedha za akiba ya lazima na malimbikizo; 

j) Akiba, hisa za hiari na amana za wanachama kwa 

AMCOS zinazohusika. 

k) Mapato mengineyo halali. 

Mali za Chama 25 Mali za Chama zitakuwa ni pamoja na:- 

a) Fedha taslimu mkononi na fedha zilizopo Benki; 

b) Bakaa ya mazao ghalani ya vyama wanachama na 

wadaiwa wengine. 

c) Uwekezaji katika taasisi mbalimbali; 

d) Mifumo laini na mali zisizoshikika; 

e) Vifaa, mitambo, mashine na zana zote za chama; na 

f) Majengo na mali nyingine za chama kama 

zitakavyooneshwa kwenye daftari la mali za chama. 
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Mali za Chama 

kuwekwa 

Rehani 

Ukaguzi wa 

Hesabu za 

chama 

 

 

26 Mali za Chama zitawekwa rehani kwa idhini ya 

Mkutano Mkuu na kuidhinishwa na Mrajis kwa kuzingatia 

Sheria zilizopo. 

27 Kila mwisho wa mwaka wa fedha hesabu za chama 

zitakaguliwa na Shirika la Ukaguzi na Usimamizi wa 

Vyama vya Ushirika (COASCO) au kampuni au mkaguzi 

mwingine atakayependekezwa na wanachama na 

kuidhinishwa na Mrajis. 

SEHEMU YA SITA: 

TARATIBU KUHUSU HISA, AKIBA, NA AMANA. 

Uwekaji Hisa, 

Akiba, na 

Amana 

28 (1) Kila mwanachama atatakiwa kuweka Akiba 

katika kila kipindi kilichokubalika ya kiasi kisichopungua 

shilingi laki moja au kiasi kingine kadiri itakavyoamuliwa 

na Mkutano Mkuu. 

(2) Chama kinaweza kupokea Hisa za Hiari kutoka kwa 

wanachama 

(3) Akiba ya mwanachama na Hisa za Hiari zinaweza 

kutumika kama dhamana ya mkopo katika taasisi za 

fedha.  

(4) Akiba, Hisa za Hiari na Amana za wanachama 

zitatunzwa au kuwekezwa katika sehemu ya usalama 
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kama ilivyoelekezwa na sheria, kanuni na sera inayohusika 

na sehemu kubwa zitawekwa benki 

(5) Mwanachama anaweza kupunguza Akiba yake kwa 

kufuata taratibu zilizowekwa na Chama kwenye Sera 

husika. 

(6) Faida juu ya Akiba zitalipwa kwa kiwango 

kilichoainishwa kwenye Sera husika au kiwango kingine 

kitakachopitishwa na Mkutano Mkuu. 

Utunzaji wa 

kitabu au taarifa 

za 

mwanachama 

29  (1) Kila mwanachama atapewa kitabu/cheti cha 

Hisa cha Akiba (share certificate) kilicho katika nakala 

ngumu au laini ambacho kitafanyiwa maingizo ya miamala 

mbalimbali inayomhusu mwanachama. 

(2) Kitabu/Hati ya Hisa ni mali ya mwanachama, 

atatakiwa kukionesha wakati wowote anapofanya 

muamala ya chama cha msingi. 

(3) Endapo mwanachama atapoteza Hati ya Hisa, 

anatakiwa kutoa taarifa kwenye chama na kupatiwa hati 

nyingine kwa kulipia kiasi cha shilingi 10,000/= au kiasi 

kingine kitakachoidhinishwa na Mkutano Mkuu. 

(4) Mwanachama anatakiwa kutunza hati yake na 

haruhusiwi kufanya maingizo ya muamala wowote 
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mwenyewe. 

(5) Endapo mwanachama atafanya maingizo ya 

muamala wowote mwenyewe atakuwa ametenda kosa la 

jinai na atapaswa kushtakiwa kwa mujibu wa Sheria ya 

Makosa ya Jinai. 
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SEHEMU YA SABA 

UHIFADHI WA FEDHA ZA CHAMA 

Uhifadhi wa 

fedha za chama 

30 (1) Fedha za chama zitahifadhiwa katika taasisi za 

fedha. 

(2) Kanuni za Fedha za chama zitaainisha kiwango cha 

fedha ambacho kinaweza kuchukuliwa kutoka benki na 

kutunzwa kwenye ofisi za chama kama fedha kichele. 

(3) Fedha za chama zitapokelewa kwa mlipaji 

kuwasilisha risiti halisi ya malipo ya benki au kwa njia ya 

mitandao ya simu au kuwasilisha fedha taslimu ofisini 

kulingana na taratibu zilizoainishwa katika kanuni za fedha. 

 (4) Malipo yote ya kawaida na yanayozidi 

1,000,000/= yatafanywa kwa njia ya hundi, hamisho la 

benki na kupitia katika mitandao ya simu. 

(5)    Fedha za chama zitatumika kwa madhumuni 

makuu yafuatayo: - 

a) Kukusanya, kuhifadhi, kusindika, na kuuza 

mazao yanayoshughulikiwa na chama;  

b) Kununua zana za kilimo na pembejeo 
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zinazohitajika kuendeleza chama; na  

c) Malipo kwa uendeshaji shughuli za chama. 
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SEHEMU YA NANE 

MATENGO NA MGAO WA ZIADA 

Mfuko wa 

Matengo ya 

Kisheria 

31 Matengo ya mfuko wa kisheria na matumizi yake 

yatafanywa kwa kuzingatia Kanuni ya 68 ya Kanuni za 

Vyama vya Ushirika.  

Mfuko wa Elimu 

na mafunzo  

32 Matengo ya mfuko wa elimu na mafunzo pamoja na 

matumizi yake yatafanywa kwa mujibu wa Kanuni ya Vyama 

vya Ushirika Na. 69 ya mwaka 2015.   

Mgao wa ziada 

halisi 

33 (1) Ziada halisi ya mwaka iliyopatikana mara baada ya 

kukaguliwa na mkaguzi aliyeidhinishwa, kitatumika mara 

baada ya kukidhi matakwa ya Kanuni ya mwaka 2015  

(2) Bila kuathiri sharti la 33(1), mgawanyo wa ziada halisi 

utakuwa kama ifuatavyo; - 

(a) Asilimia isiyopungua ishirini (20%) ya malimbikizo ya 

ziada kwa mwaka zitapaswa kutengwa na kuwekwa 

katika Fungu la Akiba ya Lazima kwa ajili ya kuendeleza 

chama; 

(b) Kiwango kisichopungua asilimia kumi na tano (15%) 

kitatengwa kwa ajili ya kukombolea madeni mabaya na 
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yenye mashaka; 

(c)  Asilimia kumi na tano (15%) itatengwa kwa ajili ya 

Mfuko wa Kukombolea Hisa na, 

(d) Bakaa ya ziada halisi ya mwaka inaweza kugawanywa 

kama itakavyoamuliwa na Mkutano Mkuu na kuidhinishwa 

na Mrajis kwa ajili ya shughuli zifuatazo: - 

i) Kwa ajili ya kulipia faida juu ya Hisa; 

ii) Gawio la ziada kwa wanachama; 

iii) Zawadi kwa Bodi na watumishi wa kujitolea; 

iv) Kuchangia mifuko ya maendeleo kama itakuwepo; 

v) Kuchangia shughuli za hisani katika jamii; na 

vi) Mambo mengine kama itakavyoamuliwa na Mkutano 

Mkuu kwa kuzingatia kifungu cha 79 cha Sheria ya 

Ushirika Na. 6 ya mwaka 2013. 

(3) Kwa madhumuni ya kutekeleza Aya ya (v) ya sharti 

dogo la (d) (i) hapo juu chama kitaanzisha na kutunisha 

Mfuko Maalumu kwa ajili ya kuchangia shughuli za hisani; 

pia kwa madhumuni ya Akaunti maalum kwa ajili ya kuweka 

Fedha za matengo. 
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SEHEMU YA TISA 

USIMAMIZI NA UONGOZI WA CHAMA 

Mamlaka ya 

Mkutano Mkuu 

34 (1) Mkutano Mkuu wa wanachama utakuwa na 

mamlaka ya juu katika kuamua, kuongoza na kusimamia 

shughuli zote za maendeleo ya chama. 

(2) Madaraka ya juu ya chama yatakuwa mikononi 

mwa wanachama waliohudhuria na kupiga kura katika 

Mikutano Mikuu. 

(3) Kutakuwa na aina tatu za Mikutano Mikuu ambayo 

ni mkutano Mkuu wa Mwaka, Mkutano Mkuu wa Kawaida na 

Mkutano Mkuu Maalum. 

Mkutano Mkuu 

wa Mwaka 

35 (1) Mkutano Mkuu wa Mwaka utapaswa kufanyika 

ndani ya miezi tisa baada ya kufungwa kwa mwaka wa 

fedha wa chama uliotangulia. 

(2) Kwa kuzingatia Kanuni za Vyama vya Ushirika, 

masuala yatakayofanyika katika Mkutano Mkuu wa Mwaka ni 

pamoja na: - 

a) Kusoma, kujadili na kuthibitisha muhtasari wa Mkutano 

Mkuu uliopita; 
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b) Yatokanayo na muhtasari wa Mkutano Mkuu uliopita; 

c) Kupokea na kujadili taarifa ya mwaka ya Bodi; 

d) Kupokea na kujadili wanachama wapya, waliojitoa, au 

waliosimamishwa uanachama; 

e) Kupokea na kujadili hesabu zilizokaguliwa, taarifa ya 

ukaguzi Menejimenti pamoja na taarifa ya ukaguzi ya 

Mrajis; 

f) Kujadili namna ya kugawa ziada kwa mujibu wa Sheria ya 

Vyama vya Ushirika, 2013 na Kanuni zake pamoja na 

Masharti haya; 

g) Kujadili na kuidhinisha mpango mkakati, mpango wa 

biashara wa chama na program ya utekelezaji na 

kutathimini utekelezaji wake; 

h) Kuweka na kuidhinisha viwango vya ada na michango 

mbalimbali; 

i) Kuteua Mkaguzi wa Nje kwa ajili ya ukaguzi wa hesabu za 

chama kwa mwaka unaofuata; 

j) Kujadili na kupitisha kiwango cha zawadi (Honoraria) kwa 

Bodi na watumishi wanaojitolea kadiri itakavyoonekana 

inafaa; 
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k) Kujadili na kuidhinisha bajeti ya mapato na matumizi ya 

Chama kwa mwaka unaofuata, na kuiwasilisha kwa Mrajis 

kwa ajili ya kuidhinishwa; 

l) Kujadili na kuweka ukomo wa madeni kwa mwaka 

unaofuata; 

m) Kufanya uchaguzi wa wajumbe wa Bodi na 

kuwasimamisha na kuwafukuza ikibidi; 

n) Kuidhinisha ununuzi au uuzaji wa mali za chama 

zinazozidi shilingi milioni ishirini (20,000,000/=) 

o) Kufanya marekebisho ya masharti ya Chama inapobidi; 

p) Kujadili na kuamua juu ya mapendekezo ya sera, 

miongozo na kanuni mbalimbali za chama; 

q) Kupokea na kujadili jambo lolote litakaloletwa na Bodi 

mbele ya Mkutano Mkuu kwa maendeleo ya Chama; 

r) Kujadili na kuidhinisha mipango ya uwekezaji ya Chama; 

s) Kujadili na kuazimia rufaa za wanachama; 

t) Kujadili na kuidhinisha uombaji wa leseni ya kuuza mazo 

ya kahawa nje kutoka BODI YA KAHAWA, na 

u) Kujadili mambo mengineyo yote yahusuyo maendeleo ya 

chama. 
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Mkutano Mkuu 

wa Kawaida 

36 (1) Chama kinaweza kufanya Mkutano Mkuu wa 

Kawaida angalau mara moja kwa mwaka. 

(2) Mambo yatakayozungumzwa katika Mkutano Mkuu 

wa Kawaida ni pamoja na: - 

a) Kusoma na kuthibitisha mambo ya mkutano uliopita; 

b) Kujadili na kuidhinisha ununuzi au uuzaji wa mali ya 

chama inayohamishika au isiyohamishika inayozidi 

thamani ya shilingi milioni ishirini 20,000,000/= 

c) Kufanya marekebisho ya Masharti inapoonekana haja ya 

kufanya hivyo; 

d) Kuidhinisha makisio ya mapato na matumizi ya chama; 

e) Kuweka ukomo wa madeni; 

f) Kupitia taarifa ya utendaji wa Bodi; 

g) Kuidhinisha mikataba ya Chama; 

h) Kuweka na kuidhinisha idadi ya Wajumbe wa Bodi;  

i) Kutafakari namna ya kuitekeleza Sera ya Maendeleo ya 

Ushirika; 

j) Kujadili na kuidhinisha mikataba inayoingiwa na chama; 

k) Kuthibitisha wanachama wapya na kuchukua hatua za 
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kinidhamu kwa wanachama wakorofi; 

l) Kuchagua au kuwafukuza Wajumbe wa Bodi; 

m) Kuchagua wajumbe wa kukiwakilisha chama katika 

vyama na Taasisi nyingine zinazohusika na maendeleo ya 

chama; 

n) Kujadili na kupitisha utaratibu wa kazi na kutathmini 

shughuli za utendaji ili kuleta ufanisi; 

o) Kujadili na kutathimini uwezekano wa kuomba leseni ya 

Direct Export; 

p) Kujadili mambo mengineyo yanayohusu maendeleo ya 

Chama. 

(3) Bila kujali matakwa ya sharti dogo (1) mambo ya 

Mkutano Mkuu wa Kawaida yanaweza kujumuishwa na 

kujadiliwa pamoja na mambo ya Mkutano Mkuu wa Mwaka 

katika Mkutano Mkuu wa Mwaka. 

Mkutano Mkuu 

Maalumu 

37 (1) Kutakuwepo na Mkutano Mkuu Maalum wakati 

wowote unapohitajika ambao unaweza kuitishwa na: - 

a) Mrajis wa Vyama vya Ushirika au Afisa yeyote 

aliyeidhinishwa naye; 

b) Wanachama; kwa maombi ya maandishi ya wanachama 
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wasiopungua moja ya tatu (1/3) ya wanachama wote 

ambayo yatapaswa yafafanue jambo litakalozungumzwa, 

yawekwe saini au alama ya dole gumba na waombaji, 

yaambatishwe na nakala za vitambulisho vya waombaji 

na nakala ya maombi hayo na kutumwa kwa mamlaka 

husika. 

c) Wajumbe wa Bodi ya Uongozi. 

(2) Mkutano Mkuu Maalumu utakaoitishwa na 

wanachama au Bodi ya Chama utakuwa na agenda moja tu. 

(3) Mkutano Mkuu Maalumu utakaoitishwa na Mrajis au 

Afisa aliyeidhinishwa naye utaongozwa na Mrajis mwenyewe 

au mwakilishi wake na utaelekeza mambo 

atakayoyawasilisha. 

Notisi ya 

Mkutano Mkuu 

38 (1) Notisi ya Mkutano Mkuu lazima ioneshe bayana 

tarehe, saa na mahali pa kufanyia mkutano pamoja na 

mambo yatakayojadiliwa na itapaswa kubandikwa katika 

ofisi ya Chama na kwenye mbao za matangazo.  

(2) Bodi ya Uongozi inaweza kutumia njia nyingine za 

mawasiliano kama simu, barua pepe, Runinga au matangazo 

ya redio katika kuhakikisha notisi ya Mkutano Mkuu 

inawafikia wajumbe wa Mkutano Mkuu kwa wakati. 
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(3) Muda wa notisi ya Mkutano Mkuu utakuwa: - 

 i) Kwa Mkutano Mkuu wa Mwaka na Mkutano Mkuu wa 

Kawaida siyo chini ya siku ishirini na moja (21) kabla ya 

tarehe ya kufanyika mkutano;  

iii) Kwa Mkutano Mkuu Maalum notisi haitakuwa chini ya 

siku saba (7). 

(ii) Notisi itakayotolewa kwa mujibu wa aya za (i) na (ii) 

hapo juu itapaswa kuambatanishwa na ajenda za mkutano 

na nyaraka au makabrasha yenye taarifa zitakazojadiliwa 

katika mkutano huo.  

Akidi ya 

Mkutano Mkuu 

39 (1) Akidi katika Mikutano Mikuu yote, isipokuwa 

Mkutano Mkuu Maalumu ulioitishwa na Mrajis, itakuwa si 

chini ya nusu (1/2) ya wanachama wote au wanachama mia 

moja (100) ikichukuliwa idadi yoyote iliyo ndogo. 

(2) Ikiwa katika Mkutano Mkuu wa mwaka au katika 

Mikutano Mikuu ya kawaida akidi haijatimia baada ya kupita 

muda wa saa moja wa kusubiri tangu muda uliopangwa 

kuanza kwa Mkutano, Mwenyekiti wa Bodi ataahirisha 

mkutano huo kwa muda wa siku saba na utakapoitishwa 

tena masuala yatakayojadiliwa yatakuwa yale ya mkutano 

ulioahirishwa. 

(3) Endapo Mkutano Mkuu ulioahirishwa umeitishwa baada 
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ya siku saba na akidi haikutimia baada ya kupita muda wa 

kusubiri uliopangwa kuanza mkutano, mkutano huo 

utafutwa na taarifa kupelekwa kwa Mrajis. 

(4) Mkutano Mkuu Maalum ulioitishwa na Mrajis au 

mwakilishi wake utafanyika kwa muda uliopangwa hata 

kama akidi haijatimia na maazimio yatakayopitishwa katika 

mkutano huo yatakuwa halali. 

Mwenyekiti wa 

Mkutano Mkuu 

40 Mwenyekiti wa Mkutano Mkuu, isipokuwa Mkutano 

Mkuu Maalum ulioitishwa na Mrajis, atachaguliwa na 

wanachama katika kila Mkutano Mkuu na atahudumu kwa 

kuzingatia matakwa ya Kanuni ya 40 ya Vyama vya Ushirika 

ya mwaka 2015. 

Upigaji kura 

katika Mkutano 

Mkuu 

41 (1) Mwanachama yeyote ambaye ametimiza masharti 

ya uanachama kama ilivyo katika masharti haya atakuwa na 

kura moja katika Mkutano Mkuu wa chama na hakutakuwa 

na kura ya uwakilishi. 

(2) Maazimio ya Mkutano Mkuu yatafanywa kwa kupiga kura 

ya kunyoosha mikono isipokuwa kama kura ya siri itahitajika 

na kuungwa mkono na wanachama wasiopungua nusu (1/2) 

ya wajumbe waliohudhuria kwenye Mkutano huo; 

(3) Katika Mkutano Mkuu maamuzi ya wengi yatachukuliwa 

na endapo kura zitalingana jambo hilo litarudiwa kupigiwa 



_________________________ 

Ukurasa wa 46 kati ya 69 

 

kura au kusubiri mkutano utakaofuata. 

Muhtasari wa 

Mkutano Mkuu 

42 (1) Kumbukumbu za masuala yote yaliyojadiliwa, 

kuamuliwa au kuazimiwa katika Mkutano Mkuu zitaandaliwa 

na kusainiwa na Katibu wa Mkutano na baada ya 

kuthibitishwa katika mkutano unaofuata kumbukumbu hizo 

zitasainiwa na Mwenyekiti wa Mkutano Mkuu na kutunzwa 

katika kitabu cha kumbukumbu za mikutano. 

(2) Bodi ya Uongozi ya Chama itapaswa kutuma 

nakala ya muhtasari uliyothibitishwa kwa Mrajis ndani ya 

siku thelathini tokea tarehe ya Mkutano Mkuu uliothibitisha 

muhtasari husika. 

 

SEHEMU YA KUMI 

BODI YA UONGOZI, KAMATI YA USIMAMIZI NA JIRA 

Bodi ya 

Uongozi 

43 (1) Kutakuwa na Bodi ya Uongozi ya Chama ambayo 

itakuwa na wajumbe wasiopungua watano (5) na wasiozidi tisa 

(9) akiwemo Mwenyekiti na Makamu wake; na watachaguliwa 

kutoka miongoni mwa wawakilishi wa vyama wanachama wa 

Mkutano Mkuu. 

(2) Bila kuathiri matakwa ya sharti dogo la (1) Mkutano 

Mkuu unaweza kuweka idadi pungufu ya Wajumbe wa Bodi ya 
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Uongozi kwa kuzingatia mahitaji ya shughuli za chama kwa 

wakati uliopo.  

(3) Wajumbe wa Bodi ya Uongozi ya Chama 

watachaguliwa na Mkutano Mkuu kwa kuzingatia kifungu cha 

68 cha Sheria ya Vyama vya Ushirika ya mwaka 2013. 

(4) Wajumbe wa Bodi ya Uongozi watahudumu katika 

nafasi hiyo kwa awamu moja ya kipindi cha miaka mitatu na 

wanaweza kuchaguliwa kuhudumu tena kwa awamu nyingine 

ya kipindi cha miaka mitatu na baada ya hapo hawataruhusiwa 

kugombea kwa awamu nyingine moja itakayofuatia. 

(5) Mwenyekiti wa Bodi ya Uongozi na Makamu wake 

watachaguliwa na Mkutano Mkuu kutoka miongoni mwa 

Wajumbe wa Bodi. 

(6) Baada ya wajumbe wa bodi kuchaguliwa sharti 

wapate mafunzo yatakayowawezesha kutekeleza majukumu 

yao kwa ufanisi. 

(7) Kila mwisho wa mwaka wajumbe wa bodi wanapaswa 

kujaza fomu za kuainisha mali na Madeni waliyonayo. Mjumbe 

wa bodi ambae hatajaza fomu hizo atakuwa amekwenda 

kinyume cha maadili ya uongozi kulingana sheria Na. 6 ya 

vyama vya ushirika ya mwaka 2013. 

Kukoma 44 Mjumbe wa Bodi ya Chama atakoma kuwa mjumbe, 
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Ujumbe wa 

Bodi; 

endapo: - 

a) Ameacha kuwa mwanachama wa chama cha msingi 

cha mazao; 

b) Amepatwa na kichaa cha kudumu kilichothibitishwa na 

daktari wa hospitali inayotambulika kisheria; 

c) Atatumia ofisi ya Chama Kikuu kwa manufaa yake 

binafsi; 

d) Haheshimu maamuzi ya Bodi, au Mkutano Mkuu; 

e) Anaingilia madaraka ya watendaji na kamati nyingine; 

f) Hahofii miiko na maadili ya Chama 

g) Kifo; 

h) Kutochaguliwa tena na Mkutano Mkuu; 

i) Atafanya shughuli zozote zinazofanana na shughuli 

zinazofanywa na Chama Kikuu.  

j) Atafukuzwa na Mkutano Mkuu kwa azimio lililoungwa 

mkono na idadi ya wajumbe wa Mkutano Mkuu 

wasiopungua nusu (1/2) ya wajumbe waliohudhuria 

kwenye Mkutano huo; 

k) Kuacha kuwa mwakilishi wa chama mwanachama 
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kwenye Mkutano mkuu wa chama; 

l)  Kwa kushindwa kuhudhuria vikao vya Bodi vitatu 

mfululizo bila sababu za msingi; na 

m) Kwa sababu nyingine zozote zilizoainishwa chini ya 

Sheria ya Vyama vya Ushirika Na.6 ya mwaka 2013 na 

Kanuni zake. 

Vikao vya 

Bodi ya 

Uongozi 

45 (1) Vikao vya Bodi ya Uongozi vitafanyika mara nne kwa 

mwaka na pale itakapohitajika Bodi inaweza kufanya vikao vya 

dharura viwili, Pamoja na vikao kazi visivyokuwa na malipo zaidi 

ya nauli na chakula. 

(2) Bodi ya Uongozi itapaswa kuandaa ratiba ya vikao vya 

Bodi na kuiwasilisha kwa Mrajis na Mrajis Msaidizi wa Mkoa. 

(3) Mwenyekiti wa Bodi ataongoza kikao cha Bodi na 

endapo hatakuwepo, Makamu Mwenyekiti ataongoza kikao 

hicho na iwapo wote wawili hawatakuwepo katika kikao hicho, 

mjumbe wa Bodi mwingine yeyote kati ya waliohudhuria 

atachaguliwa kuwa Mwenyekiti wa muda na ataongoza kikao 

hicho. 

(4) Vikao vya Bodi vitakuwa halali iwapo wajumbe 

waliohudhuria watakuwa nusu ya wajumbe wote.  

(5) Bodi inaweza kutumia njia za kisasa kama vile 
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kukutana kwa njia ya elektroniki (video conference, etc.) 

kukutana kufikia maamuzi. Vikao vyake vitafanyika katika ofisi 

za chama kikuu cha WAMACU LTD. 

(5) Kila mjumbe wa Bodi atakuwa na kura moja na iwapo 

kura zitalingana, Mwenyekiti atakuwa na kura ya ziada. 

Muhtasari wa 

Vikao vya 

Bodi ya 

Uongozi 

46  Kumbukumbu za masuala yote yaliyojadiliwa, kuamuliwa 

au kuazimiwa katika vikao vya Bodi zitaandaliwa na kusainiwa 

na katibu na baada ya kuthibitishwa katika kikao kinachofuata, 

kumbukumbu hizo zitasainiwa na Mwenyekiti wa Bodi na 

kutunzwa katika kitabu cha kumbukumbu za vikao vya Bodi. 

Kazi za Bodi 

ya Uongozi 

47 (1) Kwa kuzingatia Kanuni za vyama vya ushirika, Bodi ya 

Uongozi itakuwa na wajibu wa kusimamia shughuli za kila siku 

za chama. 

(2) Bila kuathiri matakwa ya sharti dogo (1) Bodi ya 

chama itapaswa kutekeleza kazi zifuatazo: - 

(i) Kusimamia shughuli zote za Chama Kikuu na kuhakikisha 

kuwa zinaendeshwa ipasavyo; 

(ii) Kutekeleza kikamilifu maazimio na maelekezo ya Mkutano 

Mkuu; 

(iii) Bodi itachagua kamati mbalimbali zitakazosimamia ufanisi 

wa kazi za maendeleo ya chama na kamati hizo zitakuwa 
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chini ya Bodi; 

(iv) Kuandaa na kutunza Hesabu za Chama kwa usahihi na 

kwa wakati; 

(v) Kutunza kwa usahihi daftari la wanachama na 

kumbukumbu za mihtasari ya Mikutano Mikuu na Vikao 

vya Bodi; 

(vi) Kuhakikisha kuwa lakiri ya chama inakuwepo na 

inatumika ipasavyo; 

(vii) Kufanya maamuzi kuhusu udahili wa wanachama wapya, 

kujiuzulu wanachama, kusimamishwa uanachama na 

kusimamishwa kwa wajumbe wa Bodi na kuwasilisha 

masuala hayo kwenye Mkutano Mkuu kwa ajili ya 

kujadiliwa na kutolewa maamuzi ya mwisho; 

(viii) Kubuni na kutayarisha Sera na kanuni mbalimbali 

zinazohusiana na shughuli za chama ili kufanikisha 

madhumuni ya chama. 

(ix) Kuandaa na kuwasilisha kwenye Mkutano Mkuu taarifa ya 

hali ya uchumi na maendeleo ya chama pamoja na 

hesabu ya mapato na matumizi, mizania iliyothibitishwa 

kwa mwaka uliopita na makisio ya mapato na matumizi 

kwa mwaka unaofuata; 
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(x) Kupokea na kujadili taarifa za Kamati mbalimbali 

zinazosimamia kufanya kazi ili ushauri na kutoa 

mapendekezo kwa ajili ya kufanyiwa kazi kwa wakati; 

(xi)         Kupitia, kujadili na kutolea maamuzi maombi ya 

vyama kwa ajili kujiunga na Chama Kikuu;  

(xii) Kuteua mwanachama atakayeshika nafasi iliyoachwa wazi 

katika Kamati mbalimbali zilizoundwa na mjumbe 

aliyeteuliwa atashika nafasi hiyo mpaka Mkutano Mkuu 

mwingine unaofuata ambapo nafasi iliyoachwa wazi 

itajazwa kwa kupigiwa kura au kwa uthibitisho; 

(xiii) kumwezesha mtu aliyeidhinishwa kukagua vitabu vya 

chama na kuhakikisha kuwa hatua zinachukuliwa 

kutokana na Taarifa ya ukaguzi; 

(xiv) kumwezesha MENEJA MKUU kutekeleza majumu yake 

ikiwa ni pamoja na kuweka taratibu za kuwakopesha 

watumishi, wajumbe wa Bodi na mwanachama wa UNION 

chini ya maelekezo ya Bodi kupitia sera ya utumishi; 

(xv) kuhakikisha kuwa wanachama wanafuata na kuzingatia 

Masharti haya, taratibu, mikataba na miongozo 

mbalimbali; 

(xvi) kufungua akaunti Benki na kuhakikisha kuwa fedha zote 
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za chama kikuu zinatunzwa katika benki; 

(xvii) kujadili na kuweka mipango ya namna ya kutekeleza Sera 

ya Maendeleo ya Ushirika; 

(xviii) kuandaa mpango mkakati, mpango wa biashara na 

programu ya utekelezaji wake; 

(xix) kuhakikisha kwamba chama kinawakilishwa katika 

mashitaka yoyote; 

(xx) kuhakikisha kuwa mali, bidhaa, vifaa na nyaraka/Hati za 

Chama zinahifadhiwa vizuri na kwa usalama; 

(xxi) kuteua watia saini kwenye hundi za chama; 

(xxii) kuajiri na kuteua watumishi wenye sifa za kutosha 

kutenda shughuli za Chama wakiwemo Meneja Mkuu, 

Meneja shughuli, Mhasibu, Mweka Hazina, au watumishi 

wengine miongoni mwa wanachama au nje ya 

wanachama ambao wataendesha shughuli za kila siku za 

chama; 

(xxiii) kuingia mikataba mbalimbali kwa niaba ya chama kwa 

kuzingatia Kanuni za Vyama vya Ushirika; 

(xxiv) kuhakikisha kuwa wakopaji wanalipa madeni yao kama 

walivyoahidi na kuwachukulia hatua za kisheria wakopaji 
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wasio waaminifu; 

(xxv) kupendekeza kwenye Mkutano Mkuu ufutaji wa mikopo 

mibaya ambayo haiwezi kulipwa kabisa kwa kuzingatia 

Kanuni za vyama vya ushirika; 

(xxvi) kupendekeza kwenye Mkutano Mkuu mabadiliko au 

viwango vya riba au masharti ya ulipaji mikopo ya vyama 

wanachama (amortization); 

(xxvii) kuandaa marekebisho ya masharti ya chama pale 

itakapobidi na kuwasilisha kwenye Mkutano Mkuu kwa 

ajili ya kujadiliwa na kutolewa maamuzi; 

(xxviii) Kuwasilisha kwa Mrajis mikataba yote ya kibiashara 

iliyoingiwa na chama kwa ajili ya kusajiliwa; 

(xxix) kusimamia utekelezwaji wa shughuli za chama kwa 

kumtaka Meneja Mkuu/Katibu kutoa taarifa ya matokeo 

ya uendeshaji wa shughuli za chama; 

(xxx) kuchapisha Hati za kumiliki hisa kwa ajili ya wanachama; 

(xxxi) kuandaa mipango ya uwekezaji na kuiwasilisha kwenye 

Mkutano Mkuu kwa ajili ya kujadiliwa na kutolewa 

maamuzi; 

(xxxii) Kufanya mambo mengine yote ambayo yataonekana ni 

lazima katika kutimiza madhumuni ya chama kwa 
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kuzingatia Sheria za nchi. 

(xxxiii) Kuwasilisha taarifa za shughuli za chama kama 

itakavyoelekezwa na Tume ya Maendeleo ya Ushirika. 

Kazi za 

Mwenyekiti 

wa Bodi ya 

Uongozi 

48  Mwenyekiti wa Bodi atapaswa kutekeleza kazi zifuatazo: 

- 

a) Kuongoza vikao vyote vya Bodi ya Chama; 

b) Kwa kushirikiana na Katibu kuitisha Mikutano Mikuu na vikao 

vya Bodi kwa kuzingatia Sheria ya Vyama vya Ushirika, 

2013, Kanuni zake na Masharti haya; 

c) Kutia saini kumbukumbu za vikao vya Bodi; 

d) Kutia saini kwa niaba ya Chama, kumbukumbu zote ikiwa ni 

pamoja na zinazohitaji kuwekwa lakiri na/au muhuri wa 

Chama; 

e) Kuwa msemaji mkuu wa Chama, kama haitaamriwa 

vinginevyo na Bodi au Mkutano Mkuu wa wanachama. 

Kazi za 

Makamu 

Mwenyekiti 

49 Makamu Mwenyekiti atapaswa kutekeleza kazi zote za 

Mwenyekiti endapo Mwenyekiti hatakuwepo. 

Sifa za 

Mjumbe wa 

Bodi  

50 Mjumbe wa Bodi ya Uongozi na wa Kamati ya Usimamizi 

lazima awe na sifa zifuatazo: - 
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a) Awe na elimu ya angalau kidato cha nne; 

b)  Awe mwadilifu na mwaminifu; 

c) Awe ni mjumbe mwakilishi wa Chama cha Msingi wa 

Mkutano Mkuu wa Chama; 

d) Awe na uwezo wa kuongoza; 

e) Awe ametimiza matakwa ya sharti la 15 (1) (b) na 15 (2) 

la Masharti haya kuhusu ulipaji wa hisa; 

f) Awe hajawahi kupoteza sifa za uongozi katika ngazi 

yoyote ya Chama kikuu na chama cha Ushirika; 

g) Awe hajawahi kuwa mjumbe wa Bodi iliyoshindwa 

kusimamia vizuri shughuli za chama kikuu/msingi na 

kikapata hasara; 

h) Awe anashiriki kikamilifu katika shughuli zote za chama 

kikuu. 

i) Hajawahi kusababisha hasara katika chama chochote cha 

ushirika; 

j) Asiwe na tabia ya kulaza madeni; na 

k) Awe na sifa ya elimu kama zilivyoelekezwa na sheria ya 

Vyama vya Ushirika.  

l) Awe ametoka kwenye chama cha msingi kilichokamilisha 
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hisa za msingi na kiwe na akiba isiyopungua 100,000/= 

m) Asiwe na biashara inayofanana na shughuli za 

chama kikuu au chama cha msingi anachotoka. 

Meneja Mkuu 

wa Chama 
51 (1)  Bodi ya chama kwa kushauriana na Mrajis, Mrajis 

Msaidizi au afisa ushirika wa wilaya itaajiri mtu mwenye sifa ya 

kuwa Meneja Mkuu wa Chama ambaye atawajibika kwa Bodi ya 

uongozi wa chama. 

(2)   Meneja/Katibu wa chama atakuwa ndiye msimamiaji wa 

shughuli zote za Chama za kila siku kulingana na miongozo 

itakayotolewa na Bodi na pia atakuwa katibu wa vikao vya 

Bodi. 

       (3)  Majukumu ya Meneja Mkuu wa chama ni kama 

ifuatavyo: - 

(a) kutekeleza na kuzingatia Sheria ya Vyama vya Ushirika na 

Kanuni zake, Sera ya Maendeleo ya Ushirika, Masharti 

haya, Kanuni na Sera mbalimbali zilizowekwa kwa ajili ya 

kuongoza utekelezaji wa shughuli za chama; 

(b) kuhakikisha mifumo ya utendaji na utoaji taarifa ipo 

madhubuti na inawezesha mawasiliano; 

(c) kwa kushauriana na Wajumbe wa Bodi, kuandaa mpango 

mkakati, mpango biashara, bajeti ya mwaka na program 

ya utekelezaji;   
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(d) atakuwa mtumishi na MTENDAJI MKUU wa chama; 

(e) atafanya mawasiliano yote kwa niaba ya chama; 

(f) kutayarisha/kuandaa mipango ya maendeleo ya muda 

mfupi na muda mrefu ya Chama; 

(g) kutayarisha taarifa za Chama za mwezi, robo, nusu na 

mwaka mzima; 

(h) kuhakikisha malengo na shabaha za Chama zinafikiwa; 

(i) kushughulikia masuala yote yanayowahusu watumishi, 

hususan mafunzo na uendelezaji wa rasilimali watu; 

(j) kwa kushirikiana na Wajumbe wa Bodi, kukiwakilisha 

Chama katika shughuli na uingiaji wa mikataba yote ya 

biashara; 

(k) kuhakikisha vitabu vya hesabu vinaandikwa na   hesabu 

zinaandaliwa na kuwasilishwa kwa Wakaguzi kwa wakati; 

(l) kuhakikisha taarifa ya mapato na matumizi, mizania, na 

taarifa ya mikopo iliyochelewa zimeandaliwa kwa usahihi 

na wakati; 

(m) kutoa taarifa za menejimenti kwenye vikao vya Bodi 

ambazo zinaeleza hali ya kifedha ya Chama ikianisha 

mizania, hesabu ya mapato na matumizi, taarifa ya mikopo 
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iliyochelewa, bajeti ya mwaka, mwenendo wa Chama na 

uwiano wake; 

(n) kuidhinisha matumizi yaliyoko kwenye makisio kwa 

viwango vilivyowekwa na Bodi na kutia saini kwenye 

nyaraka zinaruhusu utoaji fedha za Chama kwa kuzingatia 

ukomo ulioainishwa kwenye sera za chama; 

(o) kuisaidia Bodi kupanga viwango stahiki vya riba, ada na 

gharama nyingine kwa bidhaa na huduma zitakazotolewa; 

(p) kuisaidia Bodi katika kubainisha dhamana zinazokubalika 

na zinazoweza kutumika kudhamini mikopo; 

(q) kuhakikisha kuwa kuna ukwasi wa kutosha kukidhi 

mahitaji ya mikopo, uchukuaji wa akiba na gharama za 

uendeshaji;  

(r) kusimamia ufunguwaji na uendeshwaji wa akaunti; 

(s) kuajiri na kuwafukuza kazi watumishi walioko katika 

mamlaka yake, na baadae kuidhinishwa na bodi, kulipa 

stahili za watumishi kama zitakavyoidhinishwa na Mkutano 

Mkuu, kuwatuza na kuwapandisha vyeo watumishi au 

kuwachukulia hatua za kinidhamu watumishi wakosaji kwa 

kuzingatia sera ya utumishi; 

(t) kutoa taarifa stahiki kwa mamlaka zinazohusika kwa muda 
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muafaka; 

(u) kutekeleza mapendekezo yanayotolewa kwenye taarifa za 

Wakaguzi wa Ndani na wa Nje na taarifa za kiuchunguzi 

zinazotolewa na mamlaka husika; na  

(v) kufanya kazi na majukumu mengine kadri ya maelekezo ya 

Bodi. 

Kamati 

mbalimbali za 

Usimamizi 

52 (1) Kutakuwa na Kamati ya mbalimbali za Usimamizi wa 

Chama ambazo zitakuwa na wajumbe wasiozidi watatu 

watakaochaguliwa na Mkutano Mkuu na hawapaswi kwa wakati 

mmoja kuwa Wajumbe wa Bodi. Kamati hizi zitawajibika kwa 

wanachama. 

(2) Wajumbe wa Kamati za Usimamizi watahudumu katika 

nafasi hiyo kwa kipindi cha miaka mitatu na wanaweza 

kuchaguliwa tena kwa kipindi kingine cha miaka mitatu. 

(3) Wajumbe wa Kamati za Usimamizi watachagua 

Mwenyekiti na Katibu kutoka miongoni mwao. Katibu atatunza 

kumbukumbu zote za vikao vya Kamati ya Usimamizi. 

Kazi za 

Kamati 

mbalimbali za 

Usimamizi 

53 Kamati ya Usimamizi itapaswa kutekeleza kazi zifuatazo: - 

(a) kufanya mapitio ya mara kwa mara kuhusu usahihi wa 

kumbukumbu za hesabu; 
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(b) kutoa taarifa kwenye kila kikao cha kawaida cha Bodi; 

(c) kutoa mapendekezo ya kuboresha Sera, taratibu za 

uendeshaji na udhibiti wa ndani na kufanya ufuatiliaji wa 

utekelezaji wake;  

(d) kuandaa taarifa ya ukaguzi na usimamizi wa hesabu ya 

mwaka na kuiwasilisha kwenye Mkutano Mkuu wa mwaka 

kama Mkaguzi wa nje hataweza kufanya hivyo; 

(e) kupendekeza kwa Bodi wakaguzi wa nje watakaofanya 

ukaguzi kwa mwaka wa fedha unaofuata endapo sio 

COASCO; 

(f) Kusimamia fedha na mali zote za chama kwa niaba ya 

wanachama. 

(g) Kufuatilia maendeleo ya miradi mikubwa ya Chama 

(h) Kutafuta ufumbuzi wa masuala mbalimbali ya kiuongozi na 

kushauri Mkutano Mkuu ipasavyo; na 

(i) kutekeleza majukumu mengine kwa mujibu wa Sheria ya 

Vyama vya Ushirika na sheria nyingine pamoja na kanuni 

zake. 

 

Ajira katika 

chama 

 

54 (1) Chama kitaajiri au kuazima watumishi wenye ujuzi 
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Mkaguzi wa 

ndani 

 

 

 

Chama 

kuandaa Sera 

na miongozo  

 

unaotakiwa katika kutekeleza kazi za chama ambazo ni 

pamoja na: - 

a) Menejimenti na utawala. 

b) Uhasibu/uandishi wa vitabu vya hesabu. 

c) Kazi za muda maalumu. 

d) Kazi nyinginezo 

 (2) Watumishi wanaoweza kuajiriwa au kuazimwa ni 

pamoja na Meneja, Mhasibu, Mkaguzi wa Ndani, Wanasheria 

au watu wengine kadri itakavyohitajika. 

55 Chama kitaajiri mkaguzi wa ndani kwa ajili ya kuongeza 

udhibiti wa ndani na atawajibika kwa bodi.  

 

SEHEMU YA KUMI NA MOJA 

UANDAAJI WA SERA NA MIONGOZO YA CHAMA 

56 Chama kitaandaa sera na miongozo mbalimbali kama 

ilivyoelekezwa kwenye Kanuni ya Vyama vya Ushirika. Miongozo 

hiyo ni pamoja na: - 

i. Sera ya uhifadhi kumbukumbu 

ii. Sera ya Ukwasi, Mali na Dhima 

iii. Sera ya Uwekezaji 

iv. Mwongozo wa usimamizi wa majanga 

v. Sera ya udhibiti wa ndani 
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vi. Sera ya utumishi 

vii. Kanuni za fedha na uhasibu 

viii. Mpango mkakati na mpango kazi. 

ix. Makisio ya mapato na matumizi (Bajeti) ya kila mwaka 

 

SEHEMU YA KUMI NA MBILI 

 KUFUTWA NA UFILISI WA CHAMA 

Sababu za 

kufutwa 

57 (1) Chama inaweza kufutwa: - 

i. Kwa amri ya Mrajis wa Vyama vya Ushirika 

ii. Kwa maombi ya wanachama wasiopungua robo tatu 

(3/4) ya wanachama wote; na 

iii. Iwapo tu wanachama wamepungua na kuwa pungufu 

ya idadi ya chini inayokubalika kisheria. 

iv. Chama kushindwa kujiendesha miezi sita mfululizo. 

Ufilisi 58 (1) Ufilisi wa Chama utafanywa kwa kufuata utaratibu 

kama ulivyoainishwa chini ya Sheria. 

(2) Pale ambapo Mfilisi atakuwa amekamilisha ufilisi na 

kuwa amewalipa wadai wote wa chama, bakaa ya fedha za 

chama zitagawiwa kwa waliokuwa wanachama wa Chama 

wakati wa kufutwa kwake kwa uwiano ulio sawa. 
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SEHEMU YA KUMI NA TATU 

MASHARTI MENGINEYO 

Viongozi kutunza siri 

 

 

 

 

 

Msemaji wa Chama 

Mihuri ya Chama 

 

59 Wajumbe wa Bodi, Watendaji Wakuu na watumishi 

wa Chama watapaswa kutunza SIRI kuhusu kumbukumbu 

zote za maisha ya mwanachama binafsi, isipokuwa 

masuala ya utoaji na ukusanyaji wa mazao ambayo Bodi 

inaweza kuchukua hatua zozote za lazima dhidi ya 

wanachama. 

60 Mwenyekiti ndie atakuwa msemaji wa chama 

61 Chama kitakuwa na mihuri ya mpira na ya lakiri 

ambayo itatunzwa na Meneja wa chama na itaifadhiwa 

kwenye kasiki la chama. Lakiri ya chama itatumika katika 

mikataba ya chama. 

Chama kuungana na 

taasisi nyingine 

62 (1)  Chama kinaweza kuungana na chama kingine 

cha ushirika kuanzisha Mradi wa Pamoja wa ushirika au 

kuungana na kampuni au taasisi nyingine isiyo ya ushirika 

kuanzisha Ubia wa Pamoja. 

(3) Chama kinaweza kuungana na Vyama vingine na 

kuunda Shirikisho la Vyama vya Ushirika. 

Bima ya mali na fedha 63 Chama kitakuwa na wajibu kuhakikisha usalama wa 
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za chama mali na fedha kwa kukata bima. 

Mabadiliko ya Masharti 64 Masharti haya yanaweza kubadilishwa kwa kufuata 

taratibu zilizowekwa na Sheria ya Vyama vya Ushirika, 

2013 na Kanuni zake na hayatakuwa halali kutumika 

mpaka yatakapoidhinishwa na kusajiliwa na Mrajis. 

Utatuzi wa migogoro 65 (1) Mgogoro wowote unaohusu shughuli za Chama kati 
ya wanachama wake au watu wanaowalalamikia, au kati 
ya mwanachama au watu ambao wanadai na Bodi au 
Afisa yeyote, au kati ya Chama na chama cha ushirika 

kingine au Mtoa Huduma utasuluhishwa kwa njia ya 
amani kupitia majadiliano au maridhiano.  

(2) Ikiwa mgogoro chini ya sharti dogo la (1) 

haujasuluhishwa kwa amani ndani ya siku 30, 

mgogoro huo utapelekwa kwa Mrajis kwa usuluhishi 

kupitia Fomu Na. 13 iliyoainishwa katika Jedwali la 

Kwanza la Kanuni ya Vyama vya Ushirika ya mwaka 

2015.   

(3) Kupelekwa kwa usuluhishi chini ya sharti dogo la 

(2) kunaweza kufanywa na Bodi au kwa azimio la 

Mkutano Mkuu au na mhusika yeyote katika mgogoro 

au na mwanachama yeyote wa Chama kama mgogoro 

unamhusu Mjumbe wa Bodi kudaiwa kiasi cha fedha 

na chama. 

(4) Katika kupeleka mgogoro kwa Mrajis chini ya sharti 

dogo la (3), mlalamikaji atapaswa kupeleka nakala ya 

marejeo kwa ajili ya mlalamikiwa. 

(5) Katika kupokea marejeo chini ya sharti dogo la (2), 
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Mrajis ataweka tarehe ya kupokea na kutuma nakala 

kwa mlalamikiwa na wahusika wote ambao kwa maoni 

yake mgogoro huo unawahusu. 

(6) Baada ya kupokea marejeo ya mgogoro katika 

sharti dogo la (5), mlalamikiwa atapaswa ndani ya 

siku kumi na tano tokea tarehe ya kupokea, 

kuwasilisha maelezo ya kujibu kwa Mrajis. 

(7) Taratibu nyingine za utatuzi wa migogoro baada 

ya hatua ya sharti dogo la (6) zitafanyika kwa 

kuzingatia Kanuni za WAMACU LTD  

Mgongano wa tafsiri 

ya Masharti 

66 Endapo kutatokea mgongano kuhusu tafsiri ya Masharti 

haya, suala hili litapelekwa kwa Mrajis wa Vyama vya 

Ushirika kwa ajili ya maamuzi. 

Utakatishaji fedha 67 Chama kitaandaa miongozo na taratibu za ndani kwa 

ajili ya kubaini na kutoa taarifa dhidi ya vitendo vya 

utakatishaji wa fedha kama inavyoelekezwa kwenye Sheria 

ya kuzuia utakatishaji fedha. 

Ulinzi wa mlaji 68 Chama kitapaswa kuweka wazi upatikanaji wa huduma 

zitolewazo na chama na kuweka utaratibu wa 

kushughulikia malalamiko yatakayo jitokeza. 

Uwasilishaji wa taarifa 

za wakopaji 

69 Chama kitawasilisha taarifa za wakopaji wazamani na 

wasasa kila mwezi kwa watoa huduma wa mfumo wa 

upashanaji wa taarifa za wakopaji (Credit Reference 



_________________________ 

Ukurasa wa 67 kati ya 69 

 

Bureau). 

Ulipaji wa riba na 

gawio 

70 Chama kitahakikisha kinalipa riba juu ya Akiba na 

Amana kwa wanachama pamoja na kutoa gawio kwa 

kuzingatia faida iliyopatikana kwa mwaka husika. 

Masharti haya yamethibitishwa na wanachama wafuatao kwa niaba ya 

wanachama wote wa WAMACU LTD. 

Na. Jina la Mwanachama AMCOS Na.ya SIMU Saini Tarehe 

1       

2       

3       

4       

5       

6       

7       

8       

9       

10       

11       

12       

13       

14       

15       

16       

17       

18       

19       

20       
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_________________________________ 

Mrajisi wa Vyama vya Ushirika 

Tarehe_________________  

Na. Jina la Mwanachama AMCOS Na.ya SIMU Saini Tarehe 

21       

22       

23       

24       

25       

26       

27       

28       

29       

30       

31       

32       

33       

34       

35       

36       

37       

38       

39       

40       

 

_________________________________ 
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Mrajisi wa Vyama vya Ushirika 

Tarehe_________________  

Na. Jina la Mwanachama AMCOS Na.ya SIMU Saini Tarehe 

41       

42       

43       

44       

45       

46       

47       

48       

49       

50       

51       

52       

53       

54       

55       

56       

57       

58       

59       

60       

___________________________ 

Mrajisi wa Vyama vya Ushirika 

Tarehe_________________  

 


